Quân nhân chuyên nghiệp chuyển ra ngoài làm hưởng chế độ thế nào?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email vietbachxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, sắp tới sẽ chuyển ngành ra làm cho một doanh nghiệp nước ngoài. Xin hỏi, tôi sẽ được hưởng những chế độ nào?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 2 của Nghị định 19/2022/NĐ-CP, thì khi quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng chuyển ngành sang làm việc tại cơ quan, tổ chức không hưởng lương từ ngân sách nhà nước sẽ:

a) Được bảo lưu thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội hiện hành.

b) Được hưởng trợ cấp một lần, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp băng 01 tháng tiền lương của tháng liền kề trước khi chuyển ngành, do cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng quản lý quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng trước khi chuyển ngành chi trả.

c) Khi đủ điều kiện hưởng lương hưu, được thực hiện các chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội hiện hành nhưng không được áp dụng cách tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ để tính lương hưu theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều này.

Như vậy, khi bạn chuyển sang làm việc cho doanh nghiệp nước ngoài thì sẽ được hưởng chế độ như nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.


NAM DƯƠNG
TIN LIÊN QUAN

Quân nhân chuyên nghiệp chuyển ngành hưởng chế độ thế nào?

nam dương |

Tôi là quân nhân chuyên nghiệp sắp xin chuyển ngành sang làm việc cho một đơn vị có hưởng lương từ ngân sách Nhà nước. Xin hỏi, tôi sẽ được hưởng những chế độ nào? Bạn đọc có email quangdungxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

3 điểm mới về chế độ nghỉ của quân nhân chuyên nghiệp từ ngày 10.10

Minh Hương |

Từ ngày 10.10.2021, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, cách xa gia đình từ 300km trở lên được nghỉ thêm 10 ngày khi nghỉ phép hằng năm...

Quân nhân chuyên nghiệp được tăng lương theo Nghị định 44 không?

Minh Hương |

Bạn đọc Cao Văn Định hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, bộ đội biên phòng, nghỉ hưu từ tháng 12.2017 có được tăng lương theo Nghị định 44 không?

Nga tăng tốc bán dầu thô cho Ấn Độ

Thanh Hà |

Lượng dầu thô Nga bán cho Ấn Độ tăng 1,5 lần trong tháng 3. 

Mbappe "quay xe" với Real Madrid: Cú đòn đáp trả của PSG dành cho Perez

VIỆT HÙNG |

Sự kiện Mbappe lắc đầu với Real Madrid vào phút chót cho thấy, một thương vụ lớn giờ đây có thể là công cụ để các bên trả đũa nhau. 

Cấm lãnh đạo bình luận về cổ phiếu của doanh nghiệp mình - nên hay không?

Thế Lâm |

Trong một cuộc tọa đàm về thị trường chứng khoán mới đây, giám đốc điều hành khối đầu tư chứng khoán của một công ty quản lý quỹ cho rằng, nên có quy định cấm người nội bộ bình luận về giá cổ phiếu của doanh nghiệp mà họ đang quản lý, không được phép nhận định cổ phiếu rẻ hay đắt…

Thời tiết thất thường khiến nhiều người đang khoẻ bỗng đột quỵ

HƯƠNG SƠN |

TPHCM – Gần đây, thời tiết các tỉnh khu vực phía Nam liên tục nắng nóng khiến tình trạng bệnh nhân bị đột quỵ bất ngờ gia tăng. 

Hùng Dũng, Tiến Linh trở lại tuyển Việt Nam, thầy Park nhắc riêng Văn Lâm

MINH HIẾU |

Tuyển Việt Nam đã đầy đủ quân số tập luyện sau khi nhóm cầu thủ thi đấu tại SEA Games 31 gồm Hùng Dũng, Tiến Linh và Hoàng Đức trở lại.

Quân nhân chuyên nghiệp chuyển ngành hưởng chế độ thế nào?

nam dương |

Tôi là quân nhân chuyên nghiệp sắp xin chuyển ngành sang làm việc cho một đơn vị có hưởng lương từ ngân sách Nhà nước. Xin hỏi, tôi sẽ được hưởng những chế độ nào? Bạn đọc có email quangdungxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

3 điểm mới về chế độ nghỉ của quân nhân chuyên nghiệp từ ngày 10.10

Minh Hương |

Từ ngày 10.10.2021, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, cách xa gia đình từ 300km trở lên được nghỉ thêm 10 ngày khi nghỉ phép hằng năm...

Quân nhân chuyên nghiệp được tăng lương theo Nghị định 44 không?

Minh Hương |

Bạn đọc Cao Văn Định hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, bộ đội biên phòng, nghỉ hưu từ tháng 12.2017 có được tăng lương theo Nghị định 44 không?