Phải nghỉ việc, muốn đóng tiếp bảo hiểm xã hội cần làm gì?

Minh Hương |

Bạn đọc Đặng Quốc hỏi: Tôi làm công ty, đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6.2017 đến tháng 8.2021, tôi nghỉ làm. Vậy tôi muốn đóng tiếp bảo hiểm xã hội có được không? 


Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Nếu bạn đã chấm dứt hợp đồng lao động, bạn có thể tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Theo Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014: “Công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì đều có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện”.

Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện bằng 22% mức thu nhập do mình lựa chọn (Khoản 1 Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).

Mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn được quy định tại Quyết định 59/2015/QĐ-TTg là (700.000 đồng) và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.

Hiện nay có tất cả 6 phương thức tham gia mà người tham gia có thể lựa chọn:

1 - Đóng hàng tháng.

2 - Đóng 3 tháng một lần.

3 - Đóng 6 tháng một lần.

4 - Đóng 12 tháng một lần.

5 - Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 05 năm một lần.

6 - Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người đã đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng thời gian đóng còn thiếu không quá 10 năm.

Bạn có thể liên hệ đại lý thu bảo hiểm xã hội hoặc bưu cục bưu điện hoặc UBND xã phường nơi cư trú để làm thủ tục tham gia.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Quy định về các trường hợp khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Hiện thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) của tôi có nơi khám chữa bệnh ban đầu tại Trung tâm Y tế quận Hà Đông (Hà Nội). Vậy nếu tôi khám ở các Trung tâm y tế khác có được hưởng bảo hiểm hay không? Nếu muốn chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu cần những thủ tục gì?

Giải đáp đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc muốn đóng tự nguyện

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Đăng ký nhận lương hưu qua ngân hàng bao lâu sẽ trả kết quả?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về thời gian nhận lương hưu qua tài khoản ngân hàng khi đăng ký qua app.

Ma trận bãi xe tự phát: Trách nhiệm đầu tiên thuộc về UBND phường

NHÓM PV |

Liên quan đến loạt bài “Ma trận bãi xe tự phát: Bóc trần chiêu “bẫy” khách ở cổng Bệnh viện” được đăng tải trên Báo Lao Động thời gian gần đây, phản ánh về việc xuất hiện nhiều bãi xe không phép cùng hàng chục cò mồi chèo kéo người bệnh gửi xe và thu phí “cắt cổ” gần bệnh viện Tai Mũi Họng Trung ương. Luật sư Nguyễn Ngọc Hùng - Trưởng văn phòng luật sư Kết Nối (Đoàn luật sư thành phố Hà Nội) cho rằng trách nhiệm đầu tiên để xảy ra sự việc là UBND phường, nơi xuất hiện các bãi xe và hiện tượng “bẫy” khách.

Dự án Biển Vàng xây sai phép: Từng bị đề xuất thu hồi chủ trương lập dự án

HƯNG THƠ |

Quảng Trị - Trung tâm Thông tin Xúc tiến Du lịch tỉnh Quảng Trị từng đề xuất UBND tỉnh Quảng Trị thu hồi chủ trương cho Công ty Cổ phần Phát triển quan hệ Việt Nhật lập dự án đầu tư Khu du lịch – nghỉ dưỡng Biển Vàng (dự án Biển Vàng) tại khu đất vàng ở biển Cửa Việt để tạo điều kiện cho nhà đầu tư khác có đủ năng lực thực hiện dự án.

Chìm nổi thân phận áo dài

Hào Hoa |

Được yêu thích và được coi là thiết kế đậm chất văn hóa truyền thống, thế nhưng áo dài không được công nhận là thương hiệu văn hóa, không được công nhận là di sản, không được công nhận là lễ phục hay quốc phục.

Quy định điều kiện phân lô, tách thửa: Triệt tiêu nhà siêu mỏng?

Cao Nguyên |

UBND TP.Hà Nội vừa đưa ra điều kiện tách thửa đất trên địa bàn phải có diện tích tối thiểu 30m2 đối với khu vực trung tâm, 40m2 đối với các phường thuộc thị xã, quận huyện còn lại. Các chuyên gia đánh giá, quy định trên sẽ góp phần giải quyết vấn nạn “nhà siêu mỏng, siêu méo” phát sinh trong thời gian tới.

Nga nêu ngoại lệ sử dụng vũ khí hạt nhân

Ngọc Vân |

Nga cam kết tránh sử dụng vũ khí hạt nhân, ngoại trừ việc dùng để ngăn chặn đất nước bị hủy diệt.

Quy định về các trường hợp khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Hiện thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) của tôi có nơi khám chữa bệnh ban đầu tại Trung tâm Y tế quận Hà Đông (Hà Nội). Vậy nếu tôi khám ở các Trung tâm y tế khác có được hưởng bảo hiểm hay không? Nếu muốn chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu cần những thủ tục gì?

Giải đáp đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc muốn đóng tự nguyện

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Đăng ký nhận lương hưu qua ngân hàng bao lâu sẽ trả kết quả?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về thời gian nhận lương hưu qua tài khoản ngân hàng khi đăng ký qua app.