Ở nhờ nhà của ông bà, có được hỗ trợ tiền thuê nhà?

Nam Dương |

Tôi ký HĐLĐ với công ty từ tháng 5.2022. Tôi hiện đang ở nhờ nhà của ông bà. Vậy tôi có được nhận hỗ trợ tiền thuê nhà của Chính phủ không? Bạn đọc có email nguyenhuyenxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 8 Quyết định 08/2022/QĐ-TTg quy định  về đối tượng và điều kiện hỗ trợ như sau:

Người lao động đang làm việc trong doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh tại khu công nghiệp, khu chế xuất hoặc khu vực kinh tế trọng điểm được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

1. Ở thuê, ở trọ trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 4 năm 2022 đến ngày 30 tháng 6 năm 2022.

2. Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn từ 01 tháng trở lên được giao kết và thực hiện trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 4 năm 2022 đến ngày 30 tháng 6 năm 2022, trừ hợp đồng lao động giao kết tiếp nối của hợp đồng lao động đã giao kết và thực hiện trước đó.

3. Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (có tên trong danh sách tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc của cơ quan bảo hiểm xã hội) tại tháng liền kề trước thời điểm người sử dụng lao động lập danh sách lao động đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà.

Do bạn ở nhờ nhà của ông bà và không phải trả cho chủ cơ sở cho thuê, cho trọ một khoản tiền thuê nhà nên không đủ điều kiện hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Lao động thời vụ có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà?

nam dương |

Bạn đọc có email dquatxxx hỏi: Tôi vào Bình Dương làm việc từ ngày 1.4.2022, nhưng làm thời vụ dài hạn không đóng BHXH. Tôi có được hỗ trợ tiền thuê nhà  trọ trong 3 thág 4,5,6.2022 không?

Người lao động được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà từ thời điểm nào?

nam dương |

Tôi đang thuê nhà trọ từ tháng 2.2022. Xin hỏi, tôi có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà theo Quyết định 08/2022/QĐ-TTg hay không? Bạn đọc có email lamhimxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi.

Đang nghỉ chế độ ốm đau có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà?

nam dương |

Tôi đang thuê nhà trọ và hiện đang nghỉ theo chế độ ốm đau thuộc trường hợp không phải đóng BHXH. Xin hỏi, tôi có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà theo Quyết định 08/2022/QĐ-TTg hay không? Bạn đọc có email hoamyxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

PODCAST: Giờ thứ 9 - Ước muốn có một tình yêu (Phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9- Không ai trong chúng ta là chưa từng có một tình yêu lớn trong đời. Nhưng không phải ai cũng may mắn có được một tình yêu yên bình.  Rất rất nhiều những mối tình phải trải qua biết bao trở ngại, chông gai, vấp váp. Có người không đủ can đảm, không đủ kiên cường và điều quan trọng nhất là không đủ niềm tin nên đã đánh mất tình yêu của mình. Để rồi sau đó, họ mãi mãi không bao giờ có được một mối tình thực sự nữa.

Thi tốt nghiệp THPT 2022: Chỉ một sơ suất nhỏ cũng có thể gây hậu quả

Thiều Trang |

Thứ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo (GDĐT) Nguyễn Hữu Độ đặc biệt lưu ý, kỳ thi tốt nghiệp THPT là kỳ thi quốc gia, mục đích là tốt nghiệp nhưng còn xét tuyển đại học, tính cạnh tranh rất cao nên cần tổ chức an ninh an toàn ở từng điểm thi.

Nóng Sài Gòn: Bắt phó giám đốc TT y tế Dĩ An vì mua kit test Việt Á

Thanh Chân - Ngọc Lê |

Người dân xếp hàng dài trong ngày đầu cấp hộ chiếu mẫu mới; Bắt phó giám đốc TT Y tế Dĩ An vì mua kit test Việt Á; Công an vào cuộc vụ nữ sinh lớp 8 bị lột áo, đánh hội đồng bằng nón bảo hiểm;... là những tin tức đáng chú ý trong bản tin Nóng Sài Gòn ngày 1.7.

Hà Nội tính phương án xây dựng hầm chứa nước ở chỗ trũng để xử lý ngập úng

PHẠM ĐÔNG - TRẦN VƯƠNG |

Hà Nội - Để tránh tình trạng cứ mưa là ngập, Sở Xây dựng  Hà Nội cho biết, về lâu dài cần xây dựng hệ thống thoát nước đô thị, hầm chứa nước tại khu vực trũng thấp để giảm ứng ngập cục bộ, nâng cấp hệ thống thoát nước.

Cán bộ nghỉ việc hàng loạt: "Mình cảm thấy quá tải!"

PHƯƠNG NGÂN |

TPHCM - Sau khi Nghị định 34/2019/NĐ-CP, sửa đổi, bổ sung một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, thôn, tổ dân phố có hiệu lực, số cán bộ phân bổ cho phường chỉ còn hơn 30 người. Với số cán bộ, công chức ít nhưng công việc nhiều đã tạo nên áp lực cho cán bộ, công chức phường, nhiều cán bộ cảm thấy quá tải.

Lao động thời vụ có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà?

nam dương |

Bạn đọc có email dquatxxx hỏi: Tôi vào Bình Dương làm việc từ ngày 1.4.2022, nhưng làm thời vụ dài hạn không đóng BHXH. Tôi có được hỗ trợ tiền thuê nhà  trọ trong 3 thág 4,5,6.2022 không?

Người lao động được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà từ thời điểm nào?

nam dương |

Tôi đang thuê nhà trọ từ tháng 2.2022. Xin hỏi, tôi có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà theo Quyết định 08/2022/QĐ-TTg hay không? Bạn đọc có email lamhimxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi.

Đang nghỉ chế độ ốm đau có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà?

nam dương |

Tôi đang thuê nhà trọ và hiện đang nghỉ theo chế độ ốm đau thuộc trường hợp không phải đóng BHXH. Xin hỏi, tôi có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà theo Quyết định 08/2022/QĐ-TTg hay không? Bạn đọc có email hoamyxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.