Nuôi con bị bại não, mẹ có được hưởng trợ cấp?

Nam Dương |

Bạn đọc có email caohongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi 21 tháng tuổi, bị bại não, khuyết tật vận động. Tôi nghe nói thuộc dạng đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp của nhà nước hàng tháng. Tôi có được hưởng hỗ trợ gì không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 44 Luật Người khuyết tật năm 2010 quy định về trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng như sau:

1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

b) Người khuyết tật nặng.

2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:

a) Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

b) Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

3. Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này là trẻ em, người cao tuổi được hưởng mức trợ cấp cao hơn đối tượng khác cùng mức độ khuyết tật.

4. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng đối với từng loại đối tượng theo quy định tại Điều này do Chính phủ quy định.

Như vậy, người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng.  Do đó, nếu con bạn là người khuyết tật đặc biệt nặng và bạn là người nuôi dưỡng thì sẽ được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Bố di chúc cho con trai toàn bộ tài sản, mẹ có được hưởng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bố mẹ tôi kết hôn hợp pháp từ năm 1991 và có con chung là tôi và anh trai. Tôi đã đi lấy chồng ở tỉnh khác. Do mắc bệnh hiểm nghèo nên bố tôi mất sớm. Trước khi mất, bố làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cả nhà và đất cho anh trai tôi, không để lại gì cho mẹ. Mẹ tôi có được hưởng tài sản gì không?

Có được nghỉ việc không lương khi hết thời nghỉ thai sản?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang là nhân viên kinh doanh của một công ty và chuẩn bị hết thời gian nghỉ thai sản 6 tháng. Do gia đình neo người, tôi muốn nghỉ thêm một thời gian nữa để ở nhà chăm sóc con. Tôi có thể xin nghỉ thêm không hưởng lương được hay không?

Mua xe không giấy tờ có vi phạm pháp luật không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuquynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi mua một chiếc xe máy ở cửa hàng cầm đồ. Chủ hiệu cầm đồ nói do chủ xe không đủ khả năng lấy lại xe nên bán lại cho anh tôi xe không giấy tờ với giá rẻ. Nếu anh tôi mua xe mà xe này do người khác phạm tội mà có thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Hạnh phúc tan vỡ khi biết chồng ngoại tình với đồng nghiệp (Phần 2)

Nhóm PV |

Đôi vợ chồng đã sống với nhau trọn 20 năm, họ đã có 2 mặt con. Bỗng nhiên người chồng ngoại tình với đồng nghiệp, làm đảo lộn cuộc sống của gia đình này. Họ đã mang nhau ra tòa, liệu pháp luật có giải pháp gì để gia đình họ tồn tại, hay chính các thành viên trong gia đình phải vun vén lại cuộc sống của họ. Câu trả lời có trong phần tiếp theo của câu chuyện.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

Giá vàng hôm nay 3.7: Thua lỗ nặng nề, triển vọng đen tối

Khương Duy |

Giá vàng thế giới đang trong đà lao dốc và nhận được nhận định khá tiêu cực từ giới chuyên gia. Trong khi đó nhà đầu tư trong nước thua lỗ dù thị trường đi ngược với diễn biến thế giới.

Những chiều không gian khác nhau ngày cuối tuần

Bài và ảnh việt văn |

Tôi đã từng xem một bộ phim tài liệu về những Chủ nhật buồn bã của một đạo diễn Châu Âu. Ở đó thành phố như bị đóng băng, trên góc phố một người đàn ông đi bộ lặng lẽ một mình, các cửa hiệu đóng cửa, trong nhà nọ một bà lão bị ngã đau chân nằm ôm con chó bên chiếc điện thoại, trong xưởng máy một người đang dọn vệ sinh...

Dự báo thời tiết 3.7: Miền Bắc tiếp tục nắng nóng gay gắt, tăng nhiệt

AN AN |

Dự báo thời tiết hôm nay 3.7, khu vực nam Sơn La, Hòa Bình, Việt Bắc, đồng bằng Bắc Bộ và khu vực từ Thanh Hóa đến Phú Yên có nắng nóng, có nơi nắng nóng gay gắt với nhiệt độ cao nhất phổ biến từ 35-37 độ C, có nơi trên 37 độ C.

U19 Việt Nam chia điểm U19 Indonesia và một thế hệ đáng chờ đợi

PHẠM ĐÌNH |

U19 Việt Nam đã chia điểm với U19 Indonesia ở trận ra quân giải U19 Đông Nam Á 2022. 

Bố di chúc cho con trai toàn bộ tài sản, mẹ có được hưởng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bố mẹ tôi kết hôn hợp pháp từ năm 1991 và có con chung là tôi và anh trai. Tôi đã đi lấy chồng ở tỉnh khác. Do mắc bệnh hiểm nghèo nên bố tôi mất sớm. Trước khi mất, bố làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cả nhà và đất cho anh trai tôi, không để lại gì cho mẹ. Mẹ tôi có được hưởng tài sản gì không?

Có được nghỉ việc không lương khi hết thời nghỉ thai sản?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email thuyhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang là nhân viên kinh doanh của một công ty và chuẩn bị hết thời gian nghỉ thai sản 6 tháng. Do gia đình neo người, tôi muốn nghỉ thêm một thời gian nữa để ở nhà chăm sóc con. Tôi có thể xin nghỉ thêm không hưởng lương được hay không?

Mua xe không giấy tờ có vi phạm pháp luật không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email thuquynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi mua một chiếc xe máy ở cửa hàng cầm đồ. Chủ hiệu cầm đồ nói do chủ xe không đủ khả năng lấy lại xe nên bán lại cho anh tôi xe không giấy tờ với giá rẻ. Nếu anh tôi mua xe mà xe này do người khác phạm tội mà có thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?