Nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho chi nhánh ở đâu?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tuannguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có trụ sở chính tại Hà Nội. Vừa qua, công ty tôi mở thêm chi nhánh tại Hải Phòng. Xin hỏi, trong trường hợp này, Công ty tôi sẽ nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho chi nhánh tại đâu?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, Điều 45 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp như sau:

1. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

Điểm c, Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP quy định về khai thuế giá trị gia tăng như sau:

1. Trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế

c) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị trực thuộc; nếu đơn vị trực thuộc không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính của người nộp thuế.

Đối với trường hợp người nộp thuế có dự án kinh doanh bất động sản ở địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính, có thành lập đơn vị trực thuộc (chi nhánh, Ban quản lý dự án…) thì người nộp thuế phải thực hiện đăng ký thuế và nộp thuế theo phương pháp khấu trừ đối với hoạt động kinh doanh bất động sản với cơ quan thuế địa phương nơi phát sinh hoạt động kinh doanh bất động sản.

Như vậy, việc nộp hồ sơ kê khai thuế giá trị gia tăng cho chi nhánh có trụ sở khác tỉnh với trụ sở chính của công ty được thực hiện tại cơ quan thuế quản lý trực tiếp của chi nhánh; nếu chi nhánh không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính của công ty.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Có được nhập khẩu giày dép, quần áo đã qua sử dụng?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email lamphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ một công ty trách nhiệm hữu hạn kinh doanh trong lĩnh vực may mặc, thời trang. Công ty tôi dự định nhập khẩu giày dép, quần áo đã qua sử dụng ở nước ngoài để bán ở Việt Nam. Pháp luật quy định như thế nào về việc nhập khẩu giày dép, quần áo đã qua sử dụng?

Kinh doanh không đúng địa chỉ đăng ký, bị xử phạt thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranvuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi thành lập công ty và đăng ký địa chỉ trụ sở chính tại quận Hoàng Mai, Hà Nội. Do kinh doanh không thuận lợi, tôi đã chuyển địa điểm kinh doanh về nhà. Khi chuyển địa chỉ kinh doanh, tôi không làm thủ tục đăng ký thay đổi và bị xử phạt 2.000.000 đồng. Tôi bị xử phạt như vậy có đúng quy định hay không?

Bản án có hiệu lực đã 3 năm, còn được quyền yêu cầu thi hành án?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phuonganhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Năm 2016, tôi làm đơn khởi kiện yêu cầu bạn tôi trả nợ. Sau đó, hai bên đã thỏa thuận được về việc này và được Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của đương sự. Tuy nhiên, từ đó đến nay đã 3 năm nhưng bạn tôi vẫn không trả nợ theo thỏa thuận đã được Tòa án công nhận. Thời điểm này tôi muốn làm đơn yêu cầu thi hành án được không?

Vụ 3 mẹ con tử vong sau cú lùi của xe tải: Anh về rồi, sao Út không đợi anh!

Hoài Luân |

Khánh Hòa - Mới sáng hôm qua (26.11), 4 mẹ con còn cười nói, chụp những tấm ảnh kỷ niệm tại nơi con trai cả đi nghĩa vụ quân sự, nhưng nào ngờ, sau cú lùi "nghiệt ngã" của chiếc xe tải đã cướp đi sinh mạng của 3 mẹ con đang trên đường trở về nhà.

Những bất ngờ thú vị về Maroc - nước có đội tuyển đối đầu Bỉ tối nay

Chí Long |

Trong vòng loại World Cup tối nay, các cầu thủ Maroc sẽ có trận đối đầu với đội tuyển bóng đá đến từ Bỉ. Trước khi bước vào trận đấu, cùng khám phá những sự thật chắc chắn sẽ khiến bạn bất ngờ khi ghé thăm Maroc.

Truyền thông quốc tế nói gì về việc xuất khẩu 999 xe điện VinFast sang Mỹ

Anh Tuấn |

Sau hành trình lăn bánh cùng khách hàng Việt, VinFast chính thức xuất cảng lô ôtô điện thông minh đầu tiên, gồm 999 chiếc VF 8 ra thị trường quốc tế. Sự kiện đánh dấu bước tiến đặc biệt của ngành công nghiệp xe hơi Việt Nam.

Mới nửa triệu dân, TP Vinh đã ùn tắc, giải quyết thế nào?

QUANG ĐẠI |

NGHỆ AN - Nhiều năm trở lại đây, TP Vinh đã xuất hiện tình trạng ùn tắc giao thông và diễn biến ngày càng phức tạp, dù toàn thành phố với chỉ có khoảng 500 nghìn dân.

7 người thương vong do xe khách đâm xe tải trên cao tốc Nội Bài - Lào Cai

Văn Đức |

Yên Bái - Vụ va chạm giữa xe khách và xe tải trên cao tốc Nội Bài - Lào Cai khiến 2 người tử vong và 5 người bị thương.

Có được nhập khẩu giày dép, quần áo đã qua sử dụng?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email lamphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ một công ty trách nhiệm hữu hạn kinh doanh trong lĩnh vực may mặc, thời trang. Công ty tôi dự định nhập khẩu giày dép, quần áo đã qua sử dụng ở nước ngoài để bán ở Việt Nam. Pháp luật quy định như thế nào về việc nhập khẩu giày dép, quần áo đã qua sử dụng?

Kinh doanh không đúng địa chỉ đăng ký, bị xử phạt thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranvuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi thành lập công ty và đăng ký địa chỉ trụ sở chính tại quận Hoàng Mai, Hà Nội. Do kinh doanh không thuận lợi, tôi đã chuyển địa điểm kinh doanh về nhà. Khi chuyển địa chỉ kinh doanh, tôi không làm thủ tục đăng ký thay đổi và bị xử phạt 2.000.000 đồng. Tôi bị xử phạt như vậy có đúng quy định hay không?

Bản án có hiệu lực đã 3 năm, còn được quyền yêu cầu thi hành án?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phuonganhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Năm 2016, tôi làm đơn khởi kiện yêu cầu bạn tôi trả nợ. Sau đó, hai bên đã thỏa thuận được về việc này và được Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của đương sự. Tuy nhiên, từ đó đến nay đã 3 năm nhưng bạn tôi vẫn không trả nợ theo thỏa thuận đã được Tòa án công nhận. Thời điểm này tôi muốn làm đơn yêu cầu thi hành án được không?