Những khoản tiền được nhận khi nghỉ hưu trước tuổi theo diện tinh giảm

Minh Hương |

Bà Nguyễn Hà hỏi: Tôi sinh năm 1965, nam, xin nghỉ hưu sớm vào tháng 7.2022 theo diện tinh giảm biên chế, đóng bảo hiểm xã hội 33 năm. Vậy khi tôi nghỉ hưu được hưởng những khoản tiền nào?

Luật sư Vũ Thuỳ Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 1 Nghị định 143/2020/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung mội số điều của Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20.11.2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế và Nghị định số 113/2018/NĐ-CP ngày 31.8.2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20.11.2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế quy định như sau:

2. Sửa đổi, bổ sung Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP và các Khoản 6, Khoản 7 Điều 1 Nghị định số 113/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 8. Chính sách về hưu trước tuổi

1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi và thấp hơn tối thiểu đủ 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tối thiểu quy định tại Khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

Hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:

a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;

b) Được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại Khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động;

c) Được trợ cấp 5 tháng tiền lương cho 20 năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ 21 trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 (một phần hai) tháng tiền lương.

2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi và thấp hơn tối thiểu đủ 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại Khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại các Điểm a và c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại Khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động.

3. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tối thiểu quy định tại Khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

Hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

4. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại Khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

Như vậy, nếu bạn đáp ứng các điều kiện về hưu trước tuổi theo diện tinh giản biên chế, bạn sẽ được hưởng các chính sách về hưu trước tuổi theo quy định được trích dẫn ở trên.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Thủ tục tách sổ hộ khẩu ở quê để đăng ký thường trú ở nơi mới

Minh Hương |

Bà Thuỳ Phương hỏi: Tôi và chồng mua nhà ở Hà Nội nhưng hộ khẩu của cả gia đình vẫn còn ở quê (tỉnh Nghệ An) và chung với bố mẹ chồng. Nay tôi muốn tách khẩu của 2 vợ chồng cùng con gái 2 tuổi cần đến đâu và chuẩn bị giấy tờ gì?

Sinh năm 1965 có được nghỉ hưu năm 2025 không?

Minh Hương |

Ông Phạm Văn Anh hỏi: Tôi sinh năm 1965, là lao động có trình độ chuyên môn kỹ thuật cao, đang làm việc trong cơ quan nhà nước. Vậy năm 2025 tôi đã đến tuổi nghỉ hưu chưa?

Muốn nghỉ Tết sớm, người lao động có thể gộp phép hàng năm

Minh Hương |

Chỉ còn vài tuần nữa sẽ đến Tết Nguyên đán 2022, người lao động muốn xin nghỉ làm để về quê ăn Tết sớm có thể gộp phép hàng năm hoặc xin nghỉ không hưởng lương.

PODCAST: Giờ thứ 9 - Người hàng xóm kỳ lạ (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Vợ chồng tôi cũng không biết vì sao người hàng xóm thường ngồi ở bậc thềm nhà tôi. Bà bảo, bà thích ngồi ở đó rồi không nói thêm gì nữa… Người hàng xóm bí ẩn này là ai? Câu trả lời có trong phần 2 của podcast Giờ thứ 9 ngày hôm nay.

Khánh Thi bật khóc khi Phan Hiển giành 3 huy chương vàng SEA Games 31

Chi Trần |

Khánh Thi bật khóc khi cùng chồng ăn mừng ba tấm huy chương vàng ở bộ môn dancesport tại SEA Games 31.

Các ngân hàng phương Tây tính hoán đổi tài sản để rút khỏi Nga

Song Minh |

Các ngân hàng phương Tây được cho là đang tìm cách giảm thiểu những khoản lỗ khổng lồ do rút khỏi Nga.

Điểm lại những gương mặt vàng của điền kinh Việt Nam tại SEA Games 31

Thanh Vũ |

Điền kinh Việt Nam tiếp tục có ngày thi đấu thành công tại SEA Games 31 khi giành huy chương vàng ở 5 nội dung trong ngày thi đấu 15.5.

Dự án nằm trên giấy, hàng nghìn hộ dân khổ vì thiếu nước

Hồng Thúy |

Người dân chấp nhận đóng phí cho dự án cấp nước, doanh nghiệp cũng sẵn sàng đầu tư. Thế nhưng, sau 5 năm triển khai vẫn chưa có bất cứ đường ống nào được lắp đặt tại xã Thanh Xuân (Sóc Sơn, Hà Nội). Hơn 4.000 hộ dân tại đây mòn mỏi sống chung với tình trạng thiếu nước sạch...

Thủ tục tách sổ hộ khẩu ở quê để đăng ký thường trú ở nơi mới

Minh Hương |

Bà Thuỳ Phương hỏi: Tôi và chồng mua nhà ở Hà Nội nhưng hộ khẩu của cả gia đình vẫn còn ở quê (tỉnh Nghệ An) và chung với bố mẹ chồng. Nay tôi muốn tách khẩu của 2 vợ chồng cùng con gái 2 tuổi cần đến đâu và chuẩn bị giấy tờ gì?

Sinh năm 1965 có được nghỉ hưu năm 2025 không?

Minh Hương |

Ông Phạm Văn Anh hỏi: Tôi sinh năm 1965, là lao động có trình độ chuyên môn kỹ thuật cao, đang làm việc trong cơ quan nhà nước. Vậy năm 2025 tôi đã đến tuổi nghỉ hưu chưa?

Muốn nghỉ Tết sớm, người lao động có thể gộp phép hàng năm

Minh Hương |

Chỉ còn vài tuần nữa sẽ đến Tết Nguyên đán 2022, người lao động muốn xin nghỉ làm để về quê ăn Tết sớm có thể gộp phép hàng năm hoặc xin nghỉ không hưởng lương.