Nhân viên phục vụ trên xe ôtô vận tải khách du lịch cần điều kiện gì?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email nguyenthaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang có nhu cầu tuyển dụng một số nhân viên phục vụ các tuyến xe chở khách du lịch liên tỉnh. Pháp luật quy định như thế nào đối với nhân viên phục vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch đường bộ?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 4 Thông tư số 42/2017/TT-BGTVT quy định điều kiện của người điều khiển phương tiện, nhân viên phục vụ, trang thiết bị, chất lượng dịch vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch quy định đối với nhân viên phục vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch đường bộ như sau:

1. Nhân viên phục vụ trên xe ô tô vận tải khách du lịch phải được tập huấn về nghiệp vụ và các quy định của pháp luật đối với hoạt động kinh doanh vận tải theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

2. Nhân viên phục vụ trên xe ô tô vận tải khách du lịch phải được đơn vị kinh doanh vận tải tập huấn nghiệp vụ du lịch (trừ trường hợp nhân viên phục vụ trên phương tiện là Hướng dẫn viên du lịch hoặc đã được bồi dưỡng, đào tạo chuyên ngành du lịch hoặc các ngành có liên quan tại các cơ sở đào tạo từ trung cấp nghiệp vụ du lịch trở lên).

3. Đối với lái xe đồng thời là nhân viên phục vụ khi vận chuyển khách du lịch, đơn vị kinh doanh vận tải phải tập huấn nghiệp vụ du lịch cho người lái xe như nội dung tập huấn đối với nhân viên phục vụ.

Nếu bạn có nhu cầu tuyển nhân viên phục vụ cần đảm bảo đáp ứng các điều kiện nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Ủy quyền cho công ty làm hộ chiếu thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hrx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty chúng tôi muốn làm hộ chiếu cho một số nhân viên đã ký hợp đồng lao động từ 1 năm trở lên, vì khoảng tháng 5.2020 công ty sẽ tổ chức cho nhân viên đi du lịch nước ngoài. Vì công việc không thể sắp sếp cho các bạn nghỉ phép để đi nộp hồ sơ cấp hộ chiếu đồng loạt được, vậy các bạn đó có thể ủy thác cho công ty thực hiện thủ tục này được không? Nếu có thể thì công ty chúng tôi cần làm thủ tục như thế nào?

Thử việc không đạt yêu cầu, có được trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dragonx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc 2 tháng làm công việc quản lý cửa hàng. Sau 2 tháng công ty nói không đạt yêu cầu vì do tôi không tuyển đủ người. Thực tế, tôi chỉ hứa sẽ giúp tuyển người chứ không phải là nghĩa vụ trong hợp đồng. Tôi đã xin nghỉ từ đầu tháng 9.2019, nhưng đến nay công ty vẫn chưa trả lương cho tôi với lý do không hoàn thành nhiệm vụ. Công ty làm như vậy đúng không?

Bị tai nạn lao động không được đóng BHXH?

Nam Dương |

Bạn đọc có email bichthaox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị tai nạn lao động ngày 06.10.2019 trong lúc làm việc tại công ty và phải nhập viện khâu vết thương. Do vết thương vẫn sưng không đi lại được nên tôi xin nghỉ ở nhà tới 03.11.2019. Công ty có gọi điện thoại báo do tôi không làm đủ 14 ngày trở lên nên yêu cầu tôi tự bỏ tiền đóng 100% BHXH hoặc bị cắt BHXH tháng 10. Công ty làm vậy là đúng hay sai?

Đề nghị tăng vốn điều lệ cho 4 ngân hàng thương mại nhà nước

ĐÌNH TRƯỜNG |

Ngân hàng Nhà nước cho biết đang đề xuất tăng vốn điều lệ đối với các ngân hàng thương mại nhà nước. 

Gần 200 hộ dân ở Thanh Hóa bị cô lập, ngập trong biển nước

QUÁCH DU |

Thanh Hóa - Mưa lớn trong nhiều ngày qua khiến nhiều địa phương tại tỉnh Thanh Hóa bị ngập cục bộ. Đặc biệt, gần 200 hộ dân tại thôn Kén, xã Tượng Sơn (huyện Nông Cống, tỉnh Thanh Hóa) bị cô lập và ngập sâu trong biển nước.

4 nhà leo núi của trận chung kết Đường lên đỉnh Olympia năm 2022

Vân Trang |

Nguyên Vũ, Đình Tùng, Anh Đức và Nguyên Sơn là 4 nhà leo núi của trận chung kết Đường lên đỉnh Olympia năm nay. 

Nhiều thuyền viên nước ngoài tử vong gần Côn Đảo nghi do ngộ độc thực phẩm

Thành An |

Bà Rịa -  Vũng Tàu - Ngày 30.9, UBND huyện Côn Đảo cho biết, đã hỗ trợ một tàu biển có nhiều thuyền viên nghi ngộ độc thực phẩm, trong đó một số người đã tử vong.

Anna Bắc Giang thuê xe không trả rồi lừa bán cho người khác

DUY TUẤN |

Bình Thuận – Bước đầu xác minh thu thập được, N.T.V.A  (Anna Bắc Giang, hotgirl Bắc Giang, Tina Dương) đã thuê ôtô nhưng không trả rồi bán cho một người khác, nhận gần 400 triệu đồng rồi làm giả 1 giấy đăng ký xe để tạo lòng tin. Ngoài ra, nhiều đơn tố cáo cô gái tai tiếng trên mạng này đang được công an TP.Phan Thiết điều tra để xử lý.

Ủy quyền cho công ty làm hộ chiếu thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hrx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty chúng tôi muốn làm hộ chiếu cho một số nhân viên đã ký hợp đồng lao động từ 1 năm trở lên, vì khoảng tháng 5.2020 công ty sẽ tổ chức cho nhân viên đi du lịch nước ngoài. Vì công việc không thể sắp sếp cho các bạn nghỉ phép để đi nộp hồ sơ cấp hộ chiếu đồng loạt được, vậy các bạn đó có thể ủy thác cho công ty thực hiện thủ tục này được không? Nếu có thể thì công ty chúng tôi cần làm thủ tục như thế nào?

Thử việc không đạt yêu cầu, có được trả lương?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dragonx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng thử việc 2 tháng làm công việc quản lý cửa hàng. Sau 2 tháng công ty nói không đạt yêu cầu vì do tôi không tuyển đủ người. Thực tế, tôi chỉ hứa sẽ giúp tuyển người chứ không phải là nghĩa vụ trong hợp đồng. Tôi đã xin nghỉ từ đầu tháng 9.2019, nhưng đến nay công ty vẫn chưa trả lương cho tôi với lý do không hoàn thành nhiệm vụ. Công ty làm như vậy đúng không?

Bị tai nạn lao động không được đóng BHXH?

Nam Dương |

Bạn đọc có email bichthaox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị tai nạn lao động ngày 06.10.2019 trong lúc làm việc tại công ty và phải nhập viện khâu vết thương. Do vết thương vẫn sưng không đi lại được nên tôi xin nghỉ ở nhà tới 03.11.2019. Công ty có gọi điện thoại báo do tôi không làm đủ 14 ngày trở lên nên yêu cầu tôi tự bỏ tiền đóng 100% BHXH hoặc bị cắt BHXH tháng 10. Công ty làm vậy là đúng hay sai?