Nhận trợ cấp thất nghiệp rồi, có được nhận thêm lần nữa?

nam dương |

Tôi làm việc từ năm 2014 đến 2018 và đã lãnh trợ cấp thất nghiệp rồi. Sau đó, từ năm 2019, tôi làm cho công ty mới đến tháng 5.2021 thì nghỉ. Tôi có được lãnh bảo hiểm thất nghiệp nữa không?

Bạn đọc có email thienkimxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Nếu bạn chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật và đi đăng ký thất nghiệp đúng quy định tại Điều 46 Luật Việc làm thì vẫn được nhận trợ cấp thất nghiệp bình thường.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Hưởng hết trợ cấp thất nghiệp có được hưởng lương hưu không

Minh Phương |

Bạn đọc Đỗ Văn Quyền hỏi: Tôi năm nay 57 tuổi, đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 35 năm. Hiện tôi đã nghỉ công tác từ tháng 7.2020, đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vậy sau khi hưởng hết trợ cấp thất nghiệp tôi có được hưởng lương hưu không?

Có được uỷ quyền cho người khác nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp?

hoàng quỳnh |

Tôi chuẩn bị nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bị tai nạn giao thông phải nằm viện điều trị. Tôi có được ủy quyền cho con gái nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Quy định về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng

Minh Hương |

Luật sư trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan đến quy định về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng khi tham gia bảo hiểm xã hội.

Nhan sắc đời thường của Ngọc Châu - Tân Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2022

Huyền Chi |

Nguyễn Thị Ngọc Châu là người đẹp đăng quang ngôi vị cao nhất cuộc thi Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam năm 2022. Người mẫu sinh năm 1994 theo đuổi phong cách trẻ trung, năng động ngoài đời.

Máy bay bị bong lốp khi bay từ Liên Khương về Nội Bài

Minh Hạnh |

Chuyến bay QH1422 của Bamboo Airways cất cánh từ sân bay Liên Khương (Lâm Đồng) trên hành trình đến Nội Bài (Hà Nội) đã bị bong lốp. Ngay sau khi phát hiện các mảnh lốp trên đường băng, sân bay Liên Khương đã gọi cho Nội Bài để sẵn sàng phương án đón máy bay hạ cánh.

Xe quá tải, cơi nới "không có cửa” đi vào đường cao tốc

Việt Dũng |

Đại tá Vũ Quang Thái - Trưởng phòng Hướng dẫn Tuần tra kiểm soát giao thông đường bộ Cục Cảnh sát giao thông khẳng định điều trên, thể hiện quyết tâm sẽ thực hiện quyết liệt việc kiểm soát trọng tải và cưỡng chế cắt thành thùng cơi nới của xe vi phạm trên các tuyến cao tốc.

HLV Nguyễn Văn Sỹ: "Vắng Quang Hải, Hà Nội vẫn mạnh nhất V.League"

Hoài Thu |

Huấn luyện viên Nguyễn Văn Sỹ cho rằng thiếu vắng Quang Hải thì câu lạc bộ Hà Nội vẫn mạnh nhất V.League.

Bắc Kinh mở cửa trường học, Thượng Hải tuyên bố chiến thắng COVID-19

Như Tâm |

Hai thành phố Bắc Kinh và Thượng Hải của Trung Quốc đang dần nới lỏng các biện pháp ứng phó COVID-19.

Hưởng hết trợ cấp thất nghiệp có được hưởng lương hưu không

Minh Phương |

Bạn đọc Đỗ Văn Quyền hỏi: Tôi năm nay 57 tuổi, đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 35 năm. Hiện tôi đã nghỉ công tác từ tháng 7.2020, đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vậy sau khi hưởng hết trợ cấp thất nghiệp tôi có được hưởng lương hưu không?

Có được uỷ quyền cho người khác nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp?

hoàng quỳnh |

Tôi chuẩn bị nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bị tai nạn giao thông phải nằm viện điều trị. Tôi có được ủy quyền cho con gái nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Quy định về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng

Minh Hương |

Luật sư trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan đến quy định về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng khi tham gia bảo hiểm xã hội.