Nhà đầu tư nước ngoài được sử dụng đất thời hạn bao lâu?

phạm hằng |

Bạn đọc có email dungphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có vốn đầu tư nước ngoài muốn đầu tư ở Việt Nam. Xin hỏi, thời hạn sử dụng đất đối với nhà đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư ở Việt Nam được quy định như thế nào?

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 127 Luật Đất đai quy định về thời hạn sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

2. Thời hạn sử dụng đất đối với tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư không thuộc khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao khi chuyển mục đích sử dụng đất được xác định theo dự án đầu tư quy định tại khoản 3 Điều 126 của luật này.

Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai quy định về đất sử dụng có thời hạn như sau:

3. Thời hạn giao đất, cho thuê đất đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; tổ chức để thực hiện các dự án đầu tư; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.

Đối với dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời hạn dài hơn thì thời hạn giao đất, cho thuê đất không quá 70 năm.

Đối với dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì thời hạn giao đất cho chủ đầu tư được xác định theo thời hạn của dự án; người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài.

Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này.

Như vậy, thời hạn sử dụng đất đối với nhà đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư ở Việt Nam được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Thế chấp đất, nhà có còn thuộc quyền sở hữu của người thế chấp?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thuhangxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do gặp khó khăn về tài chính, tôi dự định thế chấp quyền sử dụng đất cho ngân hàng để vay tiền. Trên mảnh đất đó còn ngôi nhà của tôi. Khi thế chấp quyền sử dụng đất thì ngôi nhà còn thuộc sở hữu của tôi không?

Phó giám đốc người nước ngoài có phải là nhà quản lý doanh nghiệp không?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ phanhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hiện đang có nhu cầu sử dụng lao động là người nước ngoài. Sắp tới, công ty tôi dự định bổ nhiệm một người nước ngoài làm phó giám đốc. Công ty tôi có thể xin cấp giấy phép lao động cho phó giám đốc ở vị trí nhà quản lý được không?

Khi nào được sử dụng lao động là người nước ngoài?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ anhvanxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một văn phòng đại diện của công ty có trụ sở tại Việt Nam. Hiện tại, văn phòng tôi có nhu cầu tuyển dụng chuyên gia nước ngoài vào làm việc. Xin hỏi, văn phòng đại diện có được sử dụng lao động nước ngoài vào làm việc không?

Tắc đường toàn tuyến, 3 trạm thu phí quốc lộ 51 vẫn chưa thu phí không dừng

HÀ ANH CHIẾN |

ĐỒNG NAI - Quốc lộ 51 thường xuyên tắc đường. Tuyến đường dài hơn 70km đặt 3 trạm thu phí thì đoạn trạm thu phí T2 (tại xã Long Phước, huyện Long Thành) tắc đường liên tục. Hiện cả 3 trạm thu phí trên quốc lộ 51 vẫn thu phí thủ công, không áp dụng thu phí không dừng ETC để giảm bớt ùn tắc.

Vụ phá hoại Nord Stream gây hại khôn lường ngoài an ninh năng lượng

Thanh Hà |

Những vụ nổ đường ống Nord Stream tương đương với vài trăm kg thuốc nổ TNT. 

Bao giờ đợt mưa dông diện rộng ở miền Bắc và miền Trung kết thúc?

MẠNH HOẠT |

Theo Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia mưa dông ở khu vực Bắc Bộ và Bắc Trung Bộ có khả năng kéo dài đến ngày 2 - 3.10.

Mưa lớn, sạt lở gây ách tắc nghiêm trọng ở miền núi Quảng Nam

An Thượng |

Tuy mưa lũ sau bão Noru không đạt mức cao như dự báo và không bằng khu vực các tỉnh Bắc Trung Bộ, tuy vậy, sạt lở ở khu vực miền núi cũng rất nghiêm trọng. Giao thông hư hỏng nặng, đường liên xã, liên huyện bị chia cắt...

Danh sách trường đại học xét tuyển bổ sung năm 2022

Trang Thiều |

Báo Lao Động cập nhật danh sách các trường đại học thông báo xét tuyển bổ sung năm 2022, tính đến ngày 1.10, giúp quý phụ huynh và học sinh thuận tiện theo dõi.

Thế chấp đất, nhà có còn thuộc quyền sở hữu của người thế chấp?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thuhangxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do gặp khó khăn về tài chính, tôi dự định thế chấp quyền sử dụng đất cho ngân hàng để vay tiền. Trên mảnh đất đó còn ngôi nhà của tôi. Khi thế chấp quyền sử dụng đất thì ngôi nhà còn thuộc sở hữu của tôi không?

Phó giám đốc người nước ngoài có phải là nhà quản lý doanh nghiệp không?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ phanhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hiện đang có nhu cầu sử dụng lao động là người nước ngoài. Sắp tới, công ty tôi dự định bổ nhiệm một người nước ngoài làm phó giám đốc. Công ty tôi có thể xin cấp giấy phép lao động cho phó giám đốc ở vị trí nhà quản lý được không?

Khi nào được sử dụng lao động là người nước ngoài?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ anhvanxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một văn phòng đại diện của công ty có trụ sở tại Việt Nam. Hiện tại, văn phòng tôi có nhu cầu tuyển dụng chuyên gia nước ngoài vào làm việc. Xin hỏi, văn phòng đại diện có được sử dụng lao động nước ngoài vào làm việc không?