Nguyên đơn rút đơn khởi kiện có được trả lại tạm ứng án phí?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phananhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi nộp đơn khởi kiện để yêu cầu người khác trả nợ và Tòa án đã ra thông báo thụ lý vụ án. Tuy nhiên, hiện nay chúng tôi đã thỏa thuận được với nhau về việc trả nợ và tôi muốn rút đơn khởi kiện. Nếu rút đơn khởi kiện tôi có được trả lại tạm ứng án phí không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 217 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định về một trong các trường hợp đình chỉ giải quyết vụ án dân sự như sau:

1. Sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự trong các trường hợp sau đây:

c) Người khởi kiện rút toàn bộ yêu cầu khởi kiện hoặc nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn vắng mặt, trừ trường hợp họ đề nghị xét xử vắng mặt hoặc vì sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan;

Khoản 3 Điều 218 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định về hậu quả của việc đình chỉ giải quyết vụ án dân sự như sau:

3. Trường hợp Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự do người khởi kiện rút toàn bộ yêu cầu khởi kiện quy định tại điểm c và trường hợp khác quy định tại các điểm d, đ, e và g khoản 1 Điều 217 của Bộ luật này thì tiền tạm ứng án phí mà đương sự đã nộp được trả lại cho họ.

Khoản 3 Điều 18 Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án quy định về xử lý tạm ứng án phí, án phí, tạm ứng lệ phí Tòa án, lệ phí Tòa án như sau:

 3. Trường hợp Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự do người khởi kiện rút toàn bộ yêu cầu khởi kiện quy định tại điểm c khoản 1 Điều 217 của Bộ luật tố tụng dân sự và trường hợp khác quy định tại các điểm d, đ, e và g khoản 1 Điều 217 của Bộ luật tố tụng dân sự, đình chỉ giải quyết vụ án dân sự có yếu tố nước ngoài theo quy định tại khoản 1 Điều 472 của Bộ luật tố tụng dân sự hoặc đình chỉ giải quyết vụ án hành chính theo quy định tại điểm b, c, e, d, g và h khoản 1 Điều 143 của Luật tố tụng hành chính thì tiền tạm ứng án phí được trả lại cho người đã nộp.

Như vậy, nếu bạn rút đơn khởi kiện thì sẽvđược trả lại tiền tạm ứng án phí.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Có phải khám sức khỏe định kỳ cho người lao động thuê lại?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dinhanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang sử dụng 70 lao động thời vụ và số lao động này công ty tôi đang thuê lại của một công ty cho thuê lại lao động. Công ty tôi có cần phải khám sức khỏe cho 70 lao động thời vụ trên không?

Đang mang thai có được đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc hai nơi?

Nam Dương |

Bạn đọc có email diephongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang mang thai tháng đầu tiên và vẫn đang tham gia đóng BHXH ở công ty hiện tại. HĐLĐ của tôi với công ty hiện tại sẽ hết hạn vào tháng 2.2020 và tôi dự định sẽ nghỉ làm ở công ty này chuyển đến làm tại công ty gần nhà khi hết hạn HĐLĐ. 

Có được vừa hưởng trợ cấp tuất vừa hưởng trợ cấp người cao tuổi?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email nguyentrungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bà tôi năm nay đủ 80 tuổi. Hiện nay, bà đang được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Bà tôi có được hưởng thêm trợ cấp hàng tháng đối với người cao tuổi nữa hay không?

Tăng cường củng cố tin cậy chính trị Việt Nam - Hàn Quốc

Thanh Hà |

Chủ tịch Quốc hội Vương Đình Huệ và Chủ tịch Quốc hội Hàn Quốc Kim Jin-pyo nhất trí tiếp tục tăng cường củng cố tin cậy chính trị. 

Tướng hàng đầu Mỹ thị sát quân đội Ukraina

Ngọc Vân |

Tướng Mỹ Mark Milley đến Đức để giám sát chương trình huấn luyện binh sĩ Ukraina của Lầu Năm Góc.

Hà Nội ngày cận Tết, ra khỏi nhà là gặp... tắc đường

Tô Thế |

Hà Nội - Cũng như mọi năm vào dịp cận Tết Nguyên đán, các tuyến đường ở Hà Nội luôn có mật độ phương tiện lưu thông rất cao. Nhiều tuyến phố ùn tắc bất kể ngày đêm.

Hà Nội phân luồng ra vào nội đô theo 6 hướng để giảm ùn tắc dịp Tết

PHẠM ĐÔNG |

Sở Giao thông Vận tải Hà Nội tổ chức phân luồng cho phương tiện ra vào nội đô theo 6 hướng để giảm ùn tắc trong dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.

Khu nghỉ dưỡng ẩn mình giữa rừng thông tuyệt đẹp ở Mộc Châu

Chí Long |

Nằm ngay trung tâm khu du lịch quốc gia Mộc Châu, Phoenix Mộc Châu Resort được bao phủ bởi rừng thông hàng trăm năm tuổi, với không khí trong lành, mát mẻ tựa như Đà Lạt thu nhỏ giữa núi rừng Tây Bắc.

Có phải khám sức khỏe định kỳ cho người lao động thuê lại?

Nam Dương |

Bạn đọc có email dinhanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang sử dụng 70 lao động thời vụ và số lao động này công ty tôi đang thuê lại của một công ty cho thuê lại lao động. Công ty tôi có cần phải khám sức khỏe cho 70 lao động thời vụ trên không?

Đang mang thai có được đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc hai nơi?

Nam Dương |

Bạn đọc có email diephongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đang mang thai tháng đầu tiên và vẫn đang tham gia đóng BHXH ở công ty hiện tại. HĐLĐ của tôi với công ty hiện tại sẽ hết hạn vào tháng 2.2020 và tôi dự định sẽ nghỉ làm ở công ty này chuyển đến làm tại công ty gần nhà khi hết hạn HĐLĐ. 

Có được vừa hưởng trợ cấp tuất vừa hưởng trợ cấp người cao tuổi?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email nguyentrungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bà tôi năm nay đủ 80 tuổi. Hiện nay, bà đang được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Bà tôi có được hưởng thêm trợ cấp hàng tháng đối với người cao tuổi nữa hay không?