Người tâm thần gây thiệt hại thì ai phải bồi thường?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranvandatx@xx hỏi: Nhà tôi gần bệnh viện tâm thần. Thỉnh thoảng, có bệnh nhân trốn viện sang nhà tôi đập phá chậu cây. Trường hợp này, ai có nghĩa vụ bồi thường cho gia đình tôi?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 22 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về mất năng lực hành vi dân sự như sau:  

1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần.

Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.

2. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện.

Điều 599 Bộ luật dân sự 2015 quy định về việc bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự gây ra trong thời gian trường học, bệnh viện, pháp nhân khác trực tiếp quản lý như sau:  

1. Người chưa đủ mười lăm tuổi trong thời gian trường học trực tiếp quản lý mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

2. Người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại cho người khác trong thời gian bệnh viện, pháp nhân khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, pháp nhân khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

3. Trường học, bệnh viện, pháp nhân khác quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không phải bồi thường nếu chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý; trong trường hợp này, cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự phải bồi thường.

Như vậy, nếu người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại cho người khác trong thời gian bệnh viện trực tiếp quản lý thì bệnh viện phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

Tuy nhiên, nếu bệnh viện chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý người bị bệnh tâm thần thì cha mẹ, người giám hộ của người bị tâm thần phải bồi thường.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Đang làm nghĩa vụ quân sự, đăng ký kết hôn ở đâu?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email nguyenhaidx@xxx hỏi: Tôi sinh ra tại Quảng Bình và đang làm nghĩa vụ quân sự tại đơn vị đóng quân ở Phú Quốc. Đầu năm sau, chúng tôi dự định đăng ký kết hôn. Tôi có thể đăng ký kết hôn tại Phú Quốc được không? Hồ sơ để làm thủ tục đăng ký kết hôn gồm những giấy tờ gì?

Người lao động đi làm muộn có bị trừ lương?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email badungx@xxx hỏi: Công ty tôi có quy định nếu nhân viên đi làm muộn hoặc về sớm sẽ bị phạt từ 50.000 đến 500.000 đồng, tùy theo mức độ, số lần vi phạm và trừ vào lương của nhân viên. Công ty tôi quy định như vậy có đúng không?

Làm việc ở nước ngoài, đăng ký kết hôn thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhthuyx@xxx hỏi: Tôi và chồng chưa cưới hiện tại đang lao động ở nước ngoài. Do công việc nên chúng tôi chưa thể về nước và cũng đang có em bé, và chúng tôi muốn đăng ký kêt hôn trước. Vậy có cách nào để đăng ký hoặc đăng ký kết hôn vắng mặt ở nhà được không?

Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam đã có nhiều giải pháp hỗ trợ người lao động mất việc

PHƯƠNG NGÂN - CHÂN PHÚC |

TPHCM - Tại LĐLĐ quận Bình Thạnh, sáng ngày 17.1, ông Trần Thanh Hải - Phó Chủ tịch Thường trực Tổng LĐLĐ Việt Nam đã đến thăm, động viên và trao quà Tết cho người lao động có hoàn cảnh khó khăn đang làm việc trên địa bàn. Đồng thời, ông Trần Thanh Hải cũng đã thông tin một số giải pháp nhằm hỗ trợ người lao động bị mất việc, giảm việc.

Hệ luỵ từ vụ Công đoàn ACB mua chui cổ phiếu bị xử phạt 3 tỉ đồng

Lan Hương |

Thông tin Công đoàn ngân hàng ACB mua chui cổ phiếu ACB đã thu hút sự quan tâm đặc biệt. Động thái trên đã ảnh hưởng đến sự minh bạch của thị trường chứng khoán Việt Nam trong bối cảnh niềm tin của nhà đầu tư vào thị trường chứng khoán đang bị ảnh hưởng nặng nề.

Rung lắc thượng tầng tại Eximbank: Thập kỷ rối ren chưa kết thúc

Đức Mạnh |

Cơ cấu thượng tầng tại Ngân hàng Eximbank đã có nhiều biến động mạnh. Cổ đông ngoại gắn bó 16 năm đã chuyển nhà, thế chân bởi nhân tố bí ẩn liên quan đến Tập đoàn Bamboo Capital. 

Cha đẻ của mèo AI mà cư dân mạng nhầm tưởng ở Ninh Thuận lên tiếng

Hữu Long |

Nguyễn Lê Thái Nguyên vẽ mèo Tết bằng công nghệ AI rồi chia sẻ lên trang cá nhân. Những hình ảnh tuyệt đẹp về mèo nhận được vô số lời khen từ nhiều người bạn. Có không ít người đến nay vẫn nhầm lẫn đây là mèo Tết có nguồn gốc từ Ninh Thuận.

Cận Tết, showroom xe ôtô cũ chấp nhận bán hòa, cắt lỗ để thu hồi vốn

LÂM ANH |

Cuối năm thường là mùa thu hoạch của thị trường xe ôtô cũ nhưng năm nay điều này đã không đến bởi việc ngân hàng siết cho vay, lãi suất cao đã khiến lượng khách hàng giảm đi đáng kể. Những ngày cuối cùng trước khi nghỉ Tết, chủ showroom chấp nhận bán hòa vốn hay thậm chí, bán cắt lỗ để thu hồi vốn trước Tết.

Đang làm nghĩa vụ quân sự, đăng ký kết hôn ở đâu?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email nguyenhaidx@xxx hỏi: Tôi sinh ra tại Quảng Bình và đang làm nghĩa vụ quân sự tại đơn vị đóng quân ở Phú Quốc. Đầu năm sau, chúng tôi dự định đăng ký kết hôn. Tôi có thể đăng ký kết hôn tại Phú Quốc được không? Hồ sơ để làm thủ tục đăng ký kết hôn gồm những giấy tờ gì?

Người lao động đi làm muộn có bị trừ lương?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email badungx@xxx hỏi: Công ty tôi có quy định nếu nhân viên đi làm muộn hoặc về sớm sẽ bị phạt từ 50.000 đến 500.000 đồng, tùy theo mức độ, số lần vi phạm và trừ vào lương của nhân viên. Công ty tôi quy định như vậy có đúng không?

Làm việc ở nước ngoài, đăng ký kết hôn thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhthuyx@xxx hỏi: Tôi và chồng chưa cưới hiện tại đang lao động ở nước ngoài. Do công việc nên chúng tôi chưa thể về nước và cũng đang có em bé, và chúng tôi muốn đăng ký kêt hôn trước. Vậy có cách nào để đăng ký hoặc đăng ký kết hôn vắng mặt ở nhà được không?