Người sử dụng lao động có được điều chỉnh thời gian nghỉ phép?

đặng nụ |

Bạn đọc có email trantuxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty được 14 tháng. Theo quy định, công ty vẫn cho nhân viên nghỉ mỗi tháng 1 ngày hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Tuy nhiên, công ty đột ngột thay đổi dồn ngày nghỉ phép vào cuối năm mà không tham khảo ý kiến, không báo trước cho nhân viên. Công ty làm như vậy có đúng quy định của pháp luật về lao động không?

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 111 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghỉ hằng năm như sau:

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày

thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Theo quy định đã trích dẫn ở trên, người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động. Do vậy, công ty bạn đang thực hiện không đúng quy định của pháp luật về lao động.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

đặng nụ
TIN LIÊN QUAN

Đăng ký nghỉ phép ở đâu để được cộng thêm ngày đi đường?

nam dương |

Bạn đọc có email dulangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc tại TP.Hồ Chí Minh và vợ con đang sống tại đây. Tôi có được đăng ký nghỉ phép về thăm gia đình nơi bố mẹ tôi sinh sống ở tỉnh Thanh Hoá không và có được cộng thêm số ngày đi đường không?

Nghỉ phép xong định nghỉ luôn, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam dương |

Bạn đọc có email viethangxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ thai sản tới 10.12.2019 thì hết hạn và ngày 11.12.2019 tôi đi làm trở lại. Do sức khỏe không tốt nên tôi làm tới 15.12.2019 thì xin nghỉ phép ở nhà cho tới nay và có dự tính nghỉ luôn. Trường hợp của tôi thì có được hưởng dưỡng sức sau sinh không?

Chưa làm đủ 12 tháng mà nghỉ việc có được trả tiền nghỉ phép?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamloanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 01 năm với công ty. Tuy nhiên, vì lý do cá nhân nên tôi muốn xin nghỉ trước khi hết hạn hợp đồng. Tôi có được trả tiền ngày phép năm mà tôi chưa nghỉ không?

Tiếp tục đề nghị truy tố chủ tịch Alibaba - Nguyễn Thái Luyện và đồng phạm

Anh Tú |

TPHCM - Sau thời gian trả hồ sơ điều tra bổ sung, ngày 5.10, Cơ quan CSĐT Công an TPHCM cho biết đã ban hành kết luận điều tra (KLĐT) bổ sung, chuyển hồ sơ sang Viện KSND TPHCM (VKS) tiếp tục đề nghị truy tố Nguyễn Thái Luyện (36 tuổi, ngụ Gia Lai, Chủ tịch HĐQT Công ty Alibaba) và 22 đồng phạm về tội “lừa đảo chiếm đoạt tài sản” và “rửa tiền".

Số ca mắc COVID-19 mới lại tăng

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được tại các tỉnh thành trên cả nước ngày 5.10 là 1.194 ca, tăng 174 ca so với hôm qua (1.020 ca). Số bệnh nhân đang thở ô xy là 75 ca, không ghi nhận F0 tử vong. 

Không khởi tố vụ án hình sự tại Công ty Thuận Phong

HÀ ANH CHIẾN |

ĐỒNG NAI - Ngày 5.10, lãnh đạo Công an tỉnh Đồng Nai cho biết, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Đồng Nai đã ra quyết định không khởi tố vụ án hình sự tại Công ty CP sản xuất và thương mại Thuận Phong (gọi tắt Công ty Thuận Phong), đóng tại P.Tân Hiệp, TP.Biên Hòa, do không có dấu hiệu tội phạm.

Chứng khoán: Càng giảm sâu càng hồi mạnh, VN-Index tăng vọt 26 điểm

Đức Mạnh |

Sắc xanh trở lại thị trường chứng khoán sau chuỗi phiên giảm tụt đáy. Khối ngoại giao dịch hưng phấn khi mua ròng hơn 225 tỉ đồng.

Ám ảnh những ngọn núi trọc nơi thượng nguồn lũ quét

QUANG ĐẠI |

Nghệ An - Phía thượng nguồn suối Huồi Giảng (huyện Kỳ Sơn, Nghệ An) nơi vừa xảy ra trận lũ quét kinh hoàng là hình ảnh những ngọn núi đã bị cạo trọc.

Đăng ký nghỉ phép ở đâu để được cộng thêm ngày đi đường?

nam dương |

Bạn đọc có email dulangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc tại TP.Hồ Chí Minh và vợ con đang sống tại đây. Tôi có được đăng ký nghỉ phép về thăm gia đình nơi bố mẹ tôi sinh sống ở tỉnh Thanh Hoá không và có được cộng thêm số ngày đi đường không?

Nghỉ phép xong định nghỉ luôn, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam dương |

Bạn đọc có email viethangxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ thai sản tới 10.12.2019 thì hết hạn và ngày 11.12.2019 tôi đi làm trở lại. Do sức khỏe không tốt nên tôi làm tới 15.12.2019 thì xin nghỉ phép ở nhà cho tới nay và có dự tính nghỉ luôn. Trường hợp của tôi thì có được hưởng dưỡng sức sau sinh không?

Chưa làm đủ 12 tháng mà nghỉ việc có được trả tiền nghỉ phép?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamloanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 01 năm với công ty. Tuy nhiên, vì lý do cá nhân nên tôi muốn xin nghỉ trước khi hết hạn hợp đồng. Tôi có được trả tiền ngày phép năm mà tôi chưa nghỉ không?