Người lao động chết, ai được hưởng trợ cấp tuất do bảo hiểm xã hội chi

nam dương |

Bạn đọc có email diepbaoxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động đang làm việc thì bị bệnh mất đột ngột. Thân nhân nào của người lao động sẽ được nhận trợ cấp tuất do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 67 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng như sau:

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;

b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ;

d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu dưới 60 tuổi đối với nam, dưới 55 tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

3. Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 điều này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập theo quy định tại luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.

4. Thời hạn đề nghị khám giám định mức suy giảm khả năng lao động để hưởng trợ cấp tuất hằng tháng như sau:

a) Trong thời hạn 4 tháng kể từ ngày người tham gia bảo hiểm xã hội chết thì thân nhân có nguyện vọng phải nộp đơn đề nghị;

b) Trong thời hạn 4 tháng trước hoặc sau thời điểm thân nhân quy định tại điểm a khoản 2 điều này hết thời hạn hưởng trợ cấp theo quy định thì thân nhân có nguyện vọng phải nộp đơn đề nghị.

Như vậy, các thân nhân của người lao động theo quy định như trên sẽ được hưởng trợ cấp tuất do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Hợp đồng lao động xác định thời hạn được ký bao nhiêu lần?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ: phamtrangxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã làm việc ở công ty được 3 năm và đã 2 lần ký hợp đồng xác định thời hạn. Hiện nay chuẩn bị hết hạn hợp đồng, công ty định ký thêm  hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm với tôi. Công ty làm như vậy có vi phạm quy định của pháp luật về lao động không?

Bệnh viện giam lương, phải làm sao?

nam dương |

Bạn đọc có email linhdangxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi hiện là điều dưỡng của Bệnh viện C. Đến nay, tôi vẫn chưa nhận được lương tháng 9,10 năm 2019 với lý do tôi đi làm nhưng không đủ ngày công, không đủ giờ và nghỉ nhiều nên bị giam lương. Việc bệnh viện giam tiền lương của tôi với lý do trên là đúng hay sai? Tôi phải làm gì để nhận được tiền lương của mình?

Công dân khiếu nại, bao giờ được trả lời?

Phạm Hằng |

Bạn đọc địa chỉ email: ngoclanxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, tôi gửi đơn khiếu nại tại một cơ quan nhà nước. Xin hỏi, thời gian trả lời kết quả xử lý khiếu nại là bao lâu?

Để ổn định kinh tế vĩ mô, phải quan tâm kiểm soát lạm phát

PHẠM ĐÔNG |

Đại biểu Quốc hội cho rằng, nếu tăng trưởng được 1 đồng mà lạm phát cũng tương ứng 1 đồng, thì thành tích tăng trưởng bằng 0.

Thái Bình: Khởi tố thêm 4 bị can tại 4 Chi cục Dự trữ Nhà nước

TRUNG DU |

Quá trình tiếp tục mở rộng điều tra vụ án "Lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ" xảy ra tại Cục Dự trữ Nhà nước khu vực Thái Bình và các Chi cục trực thuộc, Cơ quan Cảnh sát điều tra - Công an tỉnh Thái Bình đã khởi tố thêm 4 bị can.

Tỉ số World Cup: Dự đoán trận Brazil vs Cameroon

NHÓM PV |

Bản tin Tỉ số World Cup ngày 2.12, mời độc giả báo Lao Động tham gia minigame dự đoán kết quả trận Brazil vs Cameroon

HLV Luis Enrique: Tuyển Tây Ban Nha mất kiểm soát hoàn toàn trước Nhật Bản

NGUYỄN ĐĂNG |

Ông Luis Enrique nhấn mạnh tuyển Tây Ban Nha đã có 5 phút hoảng loạn đầu hiệp 2 và để cho tuyển Nhật Bản ghi liền 2 bàn thắng, để ngược dòng thắng trận 2-1.

Dự án bãi đỗ xe bờ phải sông Tô Lịch hơn 10 năm vẫn nằm trên giấy

Hiếu Anh |

Dự án bãi đỗ xe bờ phải sông Tô Lịch được Hà Nội “thai nghén” hơn 10 năm nhưng vẫn chỉ nằm trên giấy, khiến người dân bức xúc.

Hợp đồng lao động xác định thời hạn được ký bao nhiêu lần?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ: phamtrangxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã làm việc ở công ty được 3 năm và đã 2 lần ký hợp đồng xác định thời hạn. Hiện nay chuẩn bị hết hạn hợp đồng, công ty định ký thêm  hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm với tôi. Công ty làm như vậy có vi phạm quy định của pháp luật về lao động không?

Bệnh viện giam lương, phải làm sao?

nam dương |

Bạn đọc có email linhdangxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi hiện là điều dưỡng của Bệnh viện C. Đến nay, tôi vẫn chưa nhận được lương tháng 9,10 năm 2019 với lý do tôi đi làm nhưng không đủ ngày công, không đủ giờ và nghỉ nhiều nên bị giam lương. Việc bệnh viện giam tiền lương của tôi với lý do trên là đúng hay sai? Tôi phải làm gì để nhận được tiền lương của mình?

Công dân khiếu nại, bao giờ được trả lời?

Phạm Hằng |

Bạn đọc địa chỉ email: ngoclanxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, tôi gửi đơn khiếu nại tại một cơ quan nhà nước. Xin hỏi, thời gian trả lời kết quả xử lý khiếu nại là bao lâu?