Người làm chứng vắng mặt, phiên tòa có được tiến hành?

phương dung |

Tôi là người làm chứng trong một vụ án đòi bồi thường thiệt hại. Tòa án đã triệu tập và lấy lời khai. Nếu tôi vắng mặt thì có ảnh hưởng tới phiên tòa không?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email phamanh9x@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe -trả lời:

Điều 229 Luật Tố tụng dân sự 2015 quy định sự có mặt của người làm chứng như sau:

1. Người làm chứng có nghĩa vụ tham gia phiên tòa theo giấy triệu tập của tòa án.

2. Trường hợp người làm chứng vắng mặt thì hội đồng xét xử quyết định vẫn tiến hành xét xử hoặc hoãn phiên tòa.

Hội đồng xét xử vẫn tiến hành xét xử trong trường hợp người làm chứng vắng mặt, nhưng trước đó họ đã có lời khai trực tiếp với tòa án hoặc gửi lời khai cho tòa án. Chủ toạ phiên tòa công bố lời khai đó.

Hội đồng xét xử quyết định hoãn phiên tòa nếu việc vắng mặt của người làm chứng tại phiên tòa gây khó khăn, ảnh hưởng đến việc giải quyết khách quan, toàn diện vụ án.

3. Người làm chứng vắng mặt tại phiên tòa không có lý do chính đáng và việc vắng mặt của họ gây cản trở cho việc xét xử thì có thể bị dẫn giải đến phiên tòa theo quyết định của hội đồng xét xử, trừ trường hợp người làm chứng là người chưa thành niên

Khoản 8 Điều 78 Luật Tố tụng dân sự 2015 quy định quyền, nghĩa vụ của người làm chứng như sau:

8. Phải có mặt tại tòa án, phiên tòa, phiên họp theo giấy triệu tập của tòa án nếu việc lấy lời khai của người làm chứng phải thực hiện công khai tại tòa án, phiên tòa, phiên họp; trường hợp người làm chứng không đến phiên tòa, phiên họp mà không có lý do chính đáng và việc vắng mặt của họ cản trở việc xét xử, giải quyết thì thẩm phán, hội đồng xét xử, hội đồng giải quyết việc dân sự có thể ra quyết định dẫn giải người làm chứng đến phiên tòa, phiên họp, trừ trường hợp người làm chứng là người chưa thành niên.

Nếu bạn không đến phiên tòa mà không có lý do chính đáng và việc vắng mặt của bạn cản trở việc xét xử, ảnh hưởng đến việc giải quyết khách quan, toàn diện vụ án thì phiên tòa có thể bị hoãn. Hội đồng xét xử có thể ra quyết định dẫn giải bạn đến phiên tòa, trừ trường hợp người làm chứng chưa thành niên.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Lập vi bằng có cần mời người làm chứng?

phương dung |

Tôi dự định mua nhà và mời thừa phát lại đến lập vi bằng về việc đặt cọc tiền với chủ nhà. Tôi có cần mời người làm chứng cho việc lập vi bằng này không?

Bố mẹ di chúc không có người làm chứng, con có được thừa kế tài sản?

nam dương |

Bạn đọc có email domongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo di chúc của bố mẹ để lại, tôi được hưởng các tiền tiết kiệm của bố mẹ tôi gửi tại một số ngân hàng Việt Nam. Di chúc bố mẹ tôi viết tay, không có công chứng và xác nhận của UBND phường. Nay tôi muốn nhận số tiền (cả vốn lẫn lãi theo đúng hạn) ghi trong các sổ tiết kiệm đó. Tôi cần phải làm các bước như thế nào, ở đâu, để có thể lĩnh số tiền đó?

Người làm chứng vắng mặt tại phiên tòa được không?

Phương Dung |

Bạn đọc có địa chỉ vuhieux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, quản lý và một số công nhân của công ty tôi có xảy ra mâu thuẫn dẫn đến xô xát nhau. Tôi có chứng kiến vụ việc và can ngăn hai bên. Hai bên đã nộp đơn khởi kiện đề nghị Tòa án giải quyết. Tòa án đã triệu tập tôi 3-4 lần để lấy lời khai với tư cách người làm chứng. Nếu tôi không tham gia phiên toàn sơ phẩm thì có ảnh hưởng gì đến việc xét xử vụ án hay không?

Sắp có siêu trăng cuối cùng của năm 2022

Thanh Hà |

Trăng cá tầm - siêu trăng thứ 4 và là siêu trăng cuối cùng của năm 2022 - diễn ra ngày 11.8.

Những câu hỏi đặt ra trong vụ việc của Hồ Hoài Anh, Hồng Đăng

Mi Lan |

Theo thông tin từ Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, nhạc sĩ Hồ Hoài Anh và diễn viên Hồng Đăng đã được trả hộ chiếu và về Việt Nam. Xoay quanh vụ việc của 2 nghệ sĩ, đang có nhiều câu hỏi được đặt ra.

Kiên quyết xử lý các bãi tập kết cát trái phép sau phản ánh của Lao Động

HƯNG THƠ |

Quảng Trị - Trước ngày 20.8.2022, cơ quan chức năng sẽ xử lý triệt để các bãi tập kết cát trái phép nằm ở bên sông Thạch Hãn (huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị).

Đánh bại Thái Lan, U16 Việt Nam vào chung kết U16 Đông Nam Á 2022

MINH PHONG |

Với chiến thắng 2-0 trước U16 Thái Lan, U16 Việt Nam chính thức vào chung kết tranh chức vô địch giải U16 Đông Nam Á 2022. Đối thủ của Việt Nam sẽ được xác định sau khi trận bán kết giữa U16 Indonesia và U16 Myanmar kết thúc.

Quảng Ninh dừng các cuộc họp không cần thiết để phòng, chống cơn bão số 2

Nguyễn Hùng |

Quảng Ninh - Trước diễn biến rất nhanh của cơn bão số 2, dự kiến sẽ đổ bộ vào các tỉnh, trong đó có Quảng Ninh vào khoảng chiều tối 10.8, ông Nguyễn Xuân Ký - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Quảng Ninh - yêu cầu dừng các cuộc họp không cần thiết để phòng, chống bão số 2.

Lập vi bằng có cần mời người làm chứng?

phương dung |

Tôi dự định mua nhà và mời thừa phát lại đến lập vi bằng về việc đặt cọc tiền với chủ nhà. Tôi có cần mời người làm chứng cho việc lập vi bằng này không?

Bố mẹ di chúc không có người làm chứng, con có được thừa kế tài sản?

nam dương |

Bạn đọc có email domongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo di chúc của bố mẹ để lại, tôi được hưởng các tiền tiết kiệm của bố mẹ tôi gửi tại một số ngân hàng Việt Nam. Di chúc bố mẹ tôi viết tay, không có công chứng và xác nhận của UBND phường. Nay tôi muốn nhận số tiền (cả vốn lẫn lãi theo đúng hạn) ghi trong các sổ tiết kiệm đó. Tôi cần phải làm các bước như thế nào, ở đâu, để có thể lĩnh số tiền đó?

Người làm chứng vắng mặt tại phiên tòa được không?

Phương Dung |

Bạn đọc có địa chỉ vuhieux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vừa qua, quản lý và một số công nhân của công ty tôi có xảy ra mâu thuẫn dẫn đến xô xát nhau. Tôi có chứng kiến vụ việc và can ngăn hai bên. Hai bên đã nộp đơn khởi kiện đề nghị Tòa án giải quyết. Tòa án đã triệu tập tôi 3-4 lần để lấy lời khai với tư cách người làm chứng. Nếu tôi không tham gia phiên toàn sơ phẩm thì có ảnh hưởng gì đến việc xét xử vụ án hay không?