Người giúp việc nhà chấm dứt hợp đồng lao động thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tranthuhax@xxx hỏi: Tôi làm nghề giúp việc cho một gia đình ở Hà Nội và có hợp đồng thời hạn 1 năm. Gần đây, có nơi khác hứa trả lương cho tôi cao hơn. Tôi có thể chấm dứt hợp đồng này để chuyển sang chỗ làm đó được không? 

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 180 Bộ luật Lao động 2012 quy định về thời hạn của hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình như sau:  2. Thời hạn của hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình do hai bên thoả thuận. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất kỳ khi nào nhưng phải báo trước 15 ngày.

Điều 11 Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động là người giúp việc gia đình quy định về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:  

1. Báo trước 15 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

2. Báo trước ít nhất 3 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau đây: 

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc theo hợp đồng lao động; 

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng kỳ hạn theo hợp đồng lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác; 

c) Không được bố trí chỗ ăn, ở sạch sẽ, hợp vệ sinh theo hợp đồng lao động; 

d) Bị ốm đau, tai nạn không thể tiếp tục làm việc.   

3. Không phải báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây: 

a) Bị người sử dụng lao động hoặc thành viên trong hộ gia đình ngược đãi, xúc phạm danh dự, nhân phẩm, quấy rối tình dục, dùng vũ lực hoặc cưỡng bức lao động; 

b) Khi phát hiện thấy điều kiện làm việc có khả năng, nguy cơ gây tai nạn, đe dọa an toàn, sức khỏe của bản thân, đã báo cho người sử dụng lao động biết mà chưa được khắc phục; 

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà người lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động. 

Như vậy, bạn có quyền chấm dứt hợp đồng lao động và phải báo trước theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Xử lý thế nào sau khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhtrangx@xxx hỏi: Công ty tôi gặp khó khăn về tài chính nên đã thỏa thuận với một số người lao động để tạm hoãn hợp đồng lao động. Xin hỏi, hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đã thỏa thuận, công ty có nghĩa vụ như thế nào đối với người lao động?

Bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi nào?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email lalax@xxx hỏi: HĐLĐ của tôi không xác định thời hạn. Công ty muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ với tôi mà  không có lý do cụ thể, chỉ vì cấp trên không muốn tôi làm ở vị trí đó. Hiện tại, tôi vẫn làm chủ tịch CĐ (đến năm 2020 hết nhiệm kỳ). Khi công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì tôi được hưởng chính sách gì?

Giữ chứng minh nhân dân bản gốc của người giúp việc có được không?

PHẠM HẰNG |

Bạn đọc có email hoaianx@xxx hỏi: Gia đình tôi có thuê 1 người giúp việc. Do chưa tin tưởng người mới, nên gia đình tôi đã giữ chứng minh nhân dân bản gốc của người giúp việc này. Tôi có phải ký hợp đồng lao động  với người giúp việc không? Việc giữ chứng minh nhân dân bản gốc của người giúp việc có bị xử phạt không?

Kết hôn 1 năm vẫn chưa ở cùng, tôi chết lặng khi biết bí mật của chồng (P1)

Nhóm PV |

Người phụ nữ nào cũng đều muốn có một cuộc sống gia đình hạnh phúc và những đứa con ngoan. Thế nhưng, người phụ nữ trong câu chuyện ngày hôm nay gần như phải trải qua những bất hạnh lớn nhất của đời người. Cô đã kết hôn nhưng lại không thể ở cùng phòng với chính người chồng của mình.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn

Giám đốc Công an Sóc Trăng thông tin về clip được cho là công an đánh dân

NHẬT HỒ |

Giám đốc Công an tỉnh Sóc Trăng xác nhận đã nắm được vụ việc và đang cho kiểm tra, xác minh video clip lan truyền trên mạng xã hội hình ảnh Công an đánh người được cho là tại thị xã Vĩnh Châu, tỉnh Sóc Trăng.

Dự báo diễn biến thời tiết nguy hiểm trên biển và đất liền sau bão số 4

MẠNH HOẠT |

Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia nhận định sau bão số 4, khu vực Bắc Bộ và Trung Bộ vẫn tiếp tục mưa lớn từ hôm nay đến ngày mai. Ngoài ra, thời tiết biển vẫn đang diễn biến nguy hiểm. 

Thái Bình: Soi từng chỉ số thành phần, thấy kết quả DDCI 2022... không oan

TRUNG DU |

Sau khi UBND tỉnh Thái Bình tổ chức hội nghị công bố kết quả khảo sát bộ chỉ số năng lực cạnh tranh cấp sở, ngành, huyện, thành phố (viết tắt là DDCI) năm 2022, theo tìm hiểu của PV Lao Động, 25 sở, ngành và 8 huyện, thành phố trong tỉnh đã tổ chức họp bàn, xem xét, tự đánh giá cũng như kiểm điểm, rút kinh nghiệm đối với đơn vị, địa phương mình.

Chuyện ghi ở chung cư: Thắp nhang cũng lo cháy nổ

Tiến Phát |

Từ xưa đến nay, việc thờ cúng tổ tiên là một nét đẹp văn hóa của người Việt Nam. Tuy nhiên, vấn đề thờ cúng, thắp nhang tại chung cư lại tiềm ẩn nhiều nguy cơ dẫn đến cháy nổ.

Xử lý thế nào sau khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email minhtrangx@xxx hỏi: Công ty tôi gặp khó khăn về tài chính nên đã thỏa thuận với một số người lao động để tạm hoãn hợp đồng lao động. Xin hỏi, hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đã thỏa thuận, công ty có nghĩa vụ như thế nào đối với người lao động?

Bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi nào?

NAM DƯƠNG |

Bạn đọc có email lalax@xxx hỏi: HĐLĐ của tôi không xác định thời hạn. Công ty muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ với tôi mà  không có lý do cụ thể, chỉ vì cấp trên không muốn tôi làm ở vị trí đó. Hiện tại, tôi vẫn làm chủ tịch CĐ (đến năm 2020 hết nhiệm kỳ). Khi công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì tôi được hưởng chính sách gì?

Giữ chứng minh nhân dân bản gốc của người giúp việc có được không?

PHẠM HẰNG |

Bạn đọc có email hoaianx@xxx hỏi: Gia đình tôi có thuê 1 người giúp việc. Do chưa tin tưởng người mới, nên gia đình tôi đã giữ chứng minh nhân dân bản gốc của người giúp việc này. Tôi có phải ký hợp đồng lao động  với người giúp việc không? Việc giữ chứng minh nhân dân bản gốc của người giúp việc có bị xử phạt không?