Người giúp việc có quyền chấm dứt ngay hợp đồng lao động?

Phạm Hằng |

Bạn đọc email tranthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện, tôi đang làm giúp việc cho một gia đình ở Hà Nội và đã ký hợp đồng thời hạn 1 năm. Tuy nhiên, chủ nhà thường xuyên mắng chửi, xúc phạm tôi. Tôi có thể nghỉ việc luôn hay không?

Luật gia Phạm Hằng Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 180 Bộ luật Lao động 2012 quy định về thời hạn của hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình như sau:

2. Thời hạn của hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình do hai bên thoả thuận. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất kỳ khi nào nhưng phải báo trước 15 ngày.

Điều 11 Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động là người giúp việc gia đình quy định về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:

1. Báo trước 15 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

2. Báo trước ít nhất 03 ngày khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau đây: 

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc theo hợp đồng lao động; 

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng kỳ hạn theo hợp đồng lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác; 

c) Không được bố trí chỗ ăn, ở sạch sẽ, hợp vệ sinh theo hợp đồng lao động; 

d) Bị ốm đau, tai nạn không thể tiếp tục làm việc. 

3. Không phải báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây: 

a) Bị người sử dụng lao động hoặc thành viên trong hộ gia đình ngược đãi, xúc phạm danh dự, nhân phẩm, quấy rối tình dục, dùng vũ lực hoặc cưỡng bức lao động; 

b) Khi phát hiện thấy điều kiện làm việc có khả năng, nguy cơ gây tai nạn, đe dọa an toàn, sức khỏe của bản thân, đã báo cho người sử dụng lao động biết mà chưa được khắc phục; 

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà người lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động. 

Nếu bạn bị chủ nhà xúc phạm danh dự, nhân phẩm thì có thể chấm dứt hợp đồng lao động ngay mà không cần thực hiện nghĩa vụ báo trước.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Hàng hóa nào phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huongdangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi mới thành lập, kinh doanh đa ngành nghề. Những loại hàng hóa, dịch vụ nào phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và đối tượng nào phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt?

Trường hợp nào bắt buộc phải đi cai nghiện?

Q.Hiệu |

Đối tượng đã được giáo dục nhiều lần tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

Chủ tịch Hội đồng quản trị công ty mẹ được điều động nhân viên công ty con?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty chúng tôi sau cổ phần hóa không có việc. Chủ tịch Hội đồng quản trị công ty mẹ (nắm 90% vốn) điều động chúng tôi đi làm công việc khác so với Hợp đồng lao động. Công ty còn yêu cầu chúng tôi phải đóng 100% bảo hiểm xã hội. Trường hợp chúng tôi bị mất việc thì được giải quyết quyền lợi thế nào?

Điều gì khiến lăng mộ Nefetari được mệnh danh là ngôi mộ đẹp nhất Ai Cập

Yến Nhi |

Được mệnh danh là "ngôi mộ đẹp nhất Ai Cập", lăng mộ cổ của nữ hoàng Nefetari không chỉ có kiến trúc xa hoa mà còn chứa đựng một câu chuyện hấp dẫn.

Tiền vệ Hùng Dũng: Tôi buồn vì không thể tặng quà thầy Park Hang-seo

AN NGUYÊN |

Tiền vệ Hùng Dũng và các đồng đội tuyển Việt Nam bày tỏ sự tiếc nuối khi không thể mang về món quà ý ở giải đấu cuối cùng của huấn luyện viên Park Hang-seo.

Bắt tạm giam 2 nữ phó giám đốc Bệnh viện TP Thủ Đức

Việt Dũng |

Mở rộng điều tra vụ án sai phạm về đấu thầu xảy ra tại Bệnh viện TP Thủ Đức (TPHCM), Cơ quan Cảnh sát điều tra đã bắt tạm giam 2 phó giám đốc đơn vị này.

Bến xe lớn nhất nước đông nghẹt người về quê đón Tết

MINH QUÂN |

TPHCM - Chiều 16.1, hàng nghìn người đổ về bến xe Miền Đông mới để về quê đón Tết. Do lượng khách tăng đột biến nên bến xe Miền Đông mới không đủ ghế cho khách ngồi chờ, nhiều người phải ngồi dưới sàn nhà.

Tết Hà Nội với hương vị ô mai gừng thân quen

Vân Hoa |

Dịp Tết đến, người người đổ về Hàng Đường, con phố nổi tiếng về mứt, ô mai. Trong đó, ô mai gừng là món được mua nhiều hơn cả, bởi vị cay nồng, ấm đượm rất hợp với tiết xuân.

Hàng hóa nào phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huongdangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi mới thành lập, kinh doanh đa ngành nghề. Những loại hàng hóa, dịch vụ nào phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và đối tượng nào phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt?

Trường hợp nào bắt buộc phải đi cai nghiện?

Q.Hiệu |

Đối tượng đã được giáo dục nhiều lần tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

Chủ tịch Hội đồng quản trị công ty mẹ được điều động nhân viên công ty con?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty chúng tôi sau cổ phần hóa không có việc. Chủ tịch Hội đồng quản trị công ty mẹ (nắm 90% vốn) điều động chúng tôi đi làm công việc khác so với Hợp đồng lao động. Công ty còn yêu cầu chúng tôi phải đóng 100% bảo hiểm xã hội. Trường hợp chúng tôi bị mất việc thì được giải quyết quyền lợi thế nào?