Người chưa thành niên có được làm giúp việc gia đình?

phương dung |

Em tôi năm nay 17 tuổi, muốn đi làm giúp việc gia đình. Em tôi có được trực tiếp ký hợp đồng lao động với chủ nhà không?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email phtam7x@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe -trả lời:

Điều 4 Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động là người giúp việc gia đình quy định về người ký kết hợp đồng lao động như sau:

1. Người ký kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong số các trường hợp sau đây:

a) Chủ hộ;

b) Người được chủ hộ hoặc các chủ hộ ủy quyền hợp pháp;

c) Người được các thành viên trong hộ gia đình hoặc các hộ gia đình ủy quyền hợp pháp.

2. Người ký kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong số các trường hợp sau đây:

a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi và có văn bản đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

Khoản 2 Điều 3 Thông tư 19/2014/TT-BLĐTBXH quy định về người ký kết hợp đồng lao động như sau:

2. Người ký kết hợp đồng lao động bên phía người lao động quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 27/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 27/2014/NĐ-CP quy định về người ký hợp đồng lao động như sau:

a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có văn bản đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động. Người đại diện theo pháp luật của người lao động là cha đẻ hoặc mẹ đẻ, cha nuôi hoặc mẹ nuôi hoặc người giám hộ hợp pháp của người lao động.

Văn bản đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động theo phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư này.

Trong trường hợp này, em bạn phải có văn bản đồng ý của người đại diện theo pháp luật là cha đẻ hoặc mẹ đẻ, cha nuôi hoặc mẹ nuôi hoặc người giám hộ hợp pháp về việc giao kết hợp đồng lao động. Việc ký kết hợp đồng được thực hiện theo quy định pháp luật trích dẫn trên.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Có phải bắt buộc đóng BHXH cho người giúp việc nhà?

nam dương |

Tôi muốn thuê người giúp việc gia đình, nhưng công ty môi giới nói bắt buộc đóng BHXH cho họ. Tôi có phải bắt buộc đóng BHXH cho người giúp việc không?

Giữ giấy tờ tùy thân của giúp việc bị phạt thế nào?

phương dung |

Bạn đọc có email lelien9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Mẹ tôi sau khi về nghỉ hưu đã đi làm giúp việc cho một gia đình. Gia đình đó yêu cầu giữ chứng minh nhân dân bản gốc của mẹ tôi. Tôi nghe nói chủ nhà thì không được giữ giấy tờ của người giúp việc có đúng không?

Quy định mới liên quan đến người giúp việc

Anh Thư |

Từ ngày 15.4, không kí kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc, gia đình chủ nhà sẽ bị phạt cảnh cáo.

Tiếp tục đề nghị truy tố chủ tịch Alibaba - Nguyễn Thái Luyện và đồng phạm

Anh Tú |

TPHCM - Sau thời gian trả hồ sơ điều tra bổ sung, ngày 5.10, Cơ quan CSĐT Công an TPHCM cho biết đã ban hành kết luận điều tra (KLĐT) bổ sung, chuyển hồ sơ sang Viện KSND TPHCM (VKS) tiếp tục đề nghị truy tố Nguyễn Thái Luyện (36 tuổi, ngụ Gia Lai, Chủ tịch HĐQT Công ty Alibaba) và 22 đồng phạm về tội “lừa đảo chiếm đoạt tài sản” và “rửa tiền".

Số ca mắc COVID-19 mới lại tăng

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được tại các tỉnh thành trên cả nước ngày 5.10 là 1.194 ca, tăng 174 ca so với hôm qua (1.020 ca). Số bệnh nhân đang thở ô xy là 75 ca, không ghi nhận F0 tử vong. 

Chứng khoán: Càng giảm sâu càng hồi mạnh, VN-Index tăng vọt 26 điểm

Đức Mạnh |

Sắc xanh trở lại thị trường chứng khoán sau chuỗi phiên giảm tụt đáy. Khối ngoại giao dịch hưng phấn khi mua ròng hơn 225 tỉ đồng.

Ám ảnh những ngọn núi trọc nơi thượng nguồn lũ quét

QUANG ĐẠI |

Nghệ An - Phía thượng nguồn suối Huồi Giảng (huyện Kỳ Sơn, Nghệ An) nơi vừa xảy ra trận lũ quét kinh hoàng là hình ảnh những ngọn núi đã bị cạo trọc.

Bộ Tài chính cảnh báo rủi ro đầu tư trên Passion Invest, Finhay, Tikop

ĐÌNH TRƯỜNG |

Chiều ngày 5.10, Bộ Tài chính đưa ra cảnh báo người dân cần thận trọng khi thực hiện giao dịch đầu tư chứng khoán trên các website, app chưa được cấp phép. 

Có phải bắt buộc đóng BHXH cho người giúp việc nhà?

nam dương |

Tôi muốn thuê người giúp việc gia đình, nhưng công ty môi giới nói bắt buộc đóng BHXH cho họ. Tôi có phải bắt buộc đóng BHXH cho người giúp việc không?

Giữ giấy tờ tùy thân của giúp việc bị phạt thế nào?

phương dung |

Bạn đọc có email lelien9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Mẹ tôi sau khi về nghỉ hưu đã đi làm giúp việc cho một gia đình. Gia đình đó yêu cầu giữ chứng minh nhân dân bản gốc của mẹ tôi. Tôi nghe nói chủ nhà thì không được giữ giấy tờ của người giúp việc có đúng không?

Quy định mới liên quan đến người giúp việc

Anh Thư |

Từ ngày 15.4, không kí kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc, gia đình chủ nhà sẽ bị phạt cảnh cáo.