Nghỉ việc do tinh giản biên chế có được hưởng lương hưu không?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phanthuyx@xx hỏi: Tôi là viên chức nữ, năm nay 51 tuổi và đã đóng bảo hiểm xã hội được 22 năm. Hiện nay, huyện tôi sáp nhập hai trường học trên địa bàn thành một trường nên thực hiện tinh giản biên chế. Trường hợp tôi nghỉ việc do tinh giản biên chế thì có được hưởng lương hưu hay không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế, được sửa đổi bởi Khoản 6, Khoản 7 Điều 1 Nghị định 113/2018/NĐ-CP như sau:

1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nam, đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:

a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;

b) Được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại điểm b khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội;

c) Được trợ cấp 5 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.

2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại điểm a, c khoản 1 Điều này và được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại điểm a khoản 1 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội.

Như vậy, bà năm nay 51 tuổi, có hơn 20 năm đóng bảo hiểm xã hội bị nghỉ việc do tinh giản biên chế, bà thuộc đối tượng được hưởng chế độ hưu trí theo quy định về bảo hiểm xã hội, không bị trừ tỷ lệ lương hưu do nghỉ việc trước tuổi, ngoài ra còn được hưởng một số chế độ khác theo các quy định đã trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Công ty hết việc, có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoailehx@xxx hỏi: Công ty tôi chuyên nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài về để sản xuất hạt nhựa, số lượng công nhân đóng bảo hiểm là 20 người. Do tháng 4.2018 có quy định của Nhà nước cấm nhập khẩu phế liệu, nên công ty tôi không có nguyên liệu để sản xuất, vì vậy công nhân nghỉ từ đó đến nay. 

Đang mang thai, có phải nghỉ việc khi hết hạn hợp đồng lao động?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhoangx@xxx hỏi: Hiện tôi đang làm kế toán cho một công ty có vốn đầu tư của Hàn Quốc. Đến ngày 6.1.2019 tôi hết hạn hợp đồng 1 năm và hiện tôi đang mang thai 35 tuần dự sinh vào cuối tháng 1.2019. Phía công ty đã ra quyết định thông báo không tiếp tục ký HĐLĐ với tôi nữa và tiền lương tháng 13 của tôi cũng không được nhận. Như vậy công ty có làm đúng không?

Không được trả lương thử việc đầy đủ, phải làm sao?

Nam Dương |

Bạn đọc có email nadirax@xxx hỏi: Tôi vào thử việc tại Công ty không có hợp đồng thử việc. Tôi chỉ được tạm ứng 2 triệu đồng chứ không được trả lương nên gửi đơn xin nghỉ việc qua email. Từ ngày 5.12 đến nay công ty vẫn không thanh toán lương cho tôi. Tôi gửi email cho giám đốc công ty thì được trả lời chỉ trả lương thời gian thử việc cho tôi khi nào công ty có tiền. Công ty làm vậy đúng không?

Dự báo thời tiết 16.1: Miền Bắc rét đậm mưa vài nơi, nhiệt độ giảm sâu hơn

AN AN |

Dự báo thời tiết hôm nay 16.1.2023, Bắc Bộ trời rét đậm, vùng núi rét hại. Nhiệt độ thấp nhất ở Bắc Bộ phổ biến từ 9 - 12 độ C, khu vực vùng núi Bắc Bộ phổ biến 6 - 9 độ C, vùng núi cao có nơi dưới 3 độ C. 

Chứng khoán: Thiếu sự đồng thuận của dòng tiền để bứt phá

Gia Miêu |

Với nhiều thông tin hỗ trợ thị trường chứng khoán, nhà đầu tư kỳ vọng chỉ số VN-Index có thể sẽ sớm vượt mức kháng cự 1.067 điểm và hướng về gần mức 1.100 điểm trong tuần giao dịch cuối cùng trước khi nghỉ Tết.

Thực phẩm online ngày Tết tiềm ẩn nhiều rủi ro

Ngọc Chi - Đức Trung |

Cận Tết, việc mua sắm thực phẩm online tiềm ẩn rất nhiều rủi ro. Để có một cái Tết trọn vẹn và bảo vệ sức khỏe cho bản thân và gia đình, hãy là người tiêu dùng thông minh.

So sánh đội hình tuyển Việt Nam vs Thái Lan chung kết AFF Cup 2022

Bảo Bình - Dương Anh |

So sánh đội hình tuyển Việt Nam vs Thái Lan AFF Cup 2022. Với lợi thế sân nhà, có 44,51% lượt bình chọn trên sofascore tin rằng Thái Lan giành chiến thắng, 28,38% dự đoán kết quả hoà và 27,11% nhận định đoàn quân của HLV Park Hang-seo sẽ nâng cao chức vô địch.

Mâm cúng tất niên của người Việt Nam khắp ba miền

LÝ VIẾT TRƯỜNG |

Trong ngày tết Nguyên đán của người Việt, mâm cỗ cúng tất niên được mọi gia đình chuẩn bị rất kỹ lưỡng, với mong muốn bày tỏ lòng thành kính với ông bà tổ tiên để được ông bà phù hộ cho năm mới mạnh khỏe và thành công.

Công ty hết việc, có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoailehx@xxx hỏi: Công ty tôi chuyên nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài về để sản xuất hạt nhựa, số lượng công nhân đóng bảo hiểm là 20 người. Do tháng 4.2018 có quy định của Nhà nước cấm nhập khẩu phế liệu, nên công ty tôi không có nguyên liệu để sản xuất, vì vậy công nhân nghỉ từ đó đến nay. 

Đang mang thai, có phải nghỉ việc khi hết hạn hợp đồng lao động?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhoangx@xxx hỏi: Hiện tôi đang làm kế toán cho một công ty có vốn đầu tư của Hàn Quốc. Đến ngày 6.1.2019 tôi hết hạn hợp đồng 1 năm và hiện tôi đang mang thai 35 tuần dự sinh vào cuối tháng 1.2019. Phía công ty đã ra quyết định thông báo không tiếp tục ký HĐLĐ với tôi nữa và tiền lương tháng 13 của tôi cũng không được nhận. Như vậy công ty có làm đúng không?

Không được trả lương thử việc đầy đủ, phải làm sao?

Nam Dương |

Bạn đọc có email nadirax@xxx hỏi: Tôi vào thử việc tại Công ty không có hợp đồng thử việc. Tôi chỉ được tạm ứng 2 triệu đồng chứ không được trả lương nên gửi đơn xin nghỉ việc qua email. Từ ngày 5.12 đến nay công ty vẫn không thanh toán lương cho tôi. Tôi gửi email cho giám đốc công ty thì được trả lời chỉ trả lương thời gian thử việc cho tôi khi nào công ty có tiền. Công ty làm vậy đúng không?