Nghỉ việc, có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề?

nam dương |

Giám đốc công ty tôi muốn trực tiếp dạy cho 2 nhân viên về bí quyết rang xay cà phê, nhưng muốn 2 bạn này cam kết học xong phải làm việc cho công ty 2 năm. Nếu 2 bạn này học xong mà vẫn nghỉ thì có phải bồi thường gì cho công ty không?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email thanhnguyenxx@xx nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 2, Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

Khi người lao động làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ theo quy định của pháp luật, thì người sử dụng lao động có quyền thỏa thuận bằng văn bản với người lao động về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp người lao động vi phạm.

Do đó, công ty bạn có thể căn cứ vào quy định này yêu cầu người lao động phải ký cam kết bảo mật thông tin khi được truyền dạy bí quyết rang xay cà phê.

Xin lưu ý, theo quy định tại Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, thì người lao động chỉ phải bồi thường chi phí đào tạo nghề (nếu có) khi nghỉ việc trái pháp luật. Trường hợp người lao động nghỉ việc đúng luật thì không phải bồi thường cho người sử dụng lao động.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Không làm đủ thời gian cam kết, phải bồi thường ra sao?

nam dương |

Bạn đọc có email virutxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là bác sĩ đã công tác ở một bệnh viên công 7 năm. Năm 2017-2019 tôi được bệnh viện cử tham gia lớp học chuyên khoa 1 tại chỗ với cam kết sau khi đi học về sẽ làm việc gấp 5 lần, nếu nghỉ trước thời hạn thì phải đền bù gấp 5 lần các chi phí liên quan đến khóa học bao gồm cả lương và thưởng.

Khi nào không được hưởng bồi thường do tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email tuanhaxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói nếu bị tai nạn lao động thì sẽ được chủ sử dụng lao động bồi thường. Có trường hợp nào không được chủ sử dụng lao động bồi thường không?

Khi nào người lao động phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoaivox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc được 5 tháng cho công ty thì thấy không phù hợp nên xin nghỉ. Công ty yêu cầu tôi phải làm việc đủ 12 tháng mới được nghỉ, nếu không phải bồi thường chi phí đào tạo. Trong khi thời gian 3 tháng đó là thời gian thử việc chứ không phải là thời gian học việc?

Từ vụ cởi áo ngực chơi team building: Vui thôi đừng vui quá!

Nhóm Pv |

Đoạn video ghi lại cảnh những người phụ nữ cởi áo ngực để tham gia team building đã khiến nhiều người bức xúc và cho rằng đây là hành vi phản cảm nơi công cộng. Trong chương trình "Cafe chiều thứ 7" tuần này, PGS.TS Phạm Ngọc Trung - Chuyên gia văn hoá đã có những chia sẻ từ góc nhìn văn hoá. 

Đặt bẫy ảnh để xác minh thông tin hổ xuất hiện tại Phong Nha - Kẻ Bàng

LÊ PHI LONG |

QUẢNG BÌNH - Thông tin mới nhất từ Vườn Quốc gia Phong Nha Kẻ Bàng cho biết, sẽ tiến hành đặt bẫy ảnh xung quanh khu vực được người dân báo là thấy một con hổ xuất hiện. Kết quả xác minh ban đầu hiện trường sau trình báo cho thấy, không có dấu vết của việc hổ xuất hiện.

Bắt tay gỡ vướng chính sách để đạt 1 triệu căn hộ nhà ở xã hội

Cao Nguyên |

Bộ Xây dựng đặt mục tiêu đến năm 2030, hoàn thành đầu tư xây dựng 1 triệu căn hộ nhà ở xã hội (NƠXH), nhà ở cho công nhân khu công nghiệp. Quyết sách đã có nhưng làm thế nào để đạt được mục tiêu đó không phải đơn giản, bởi những vướng mắc “đồng lần” về cơ chế, chính sách trong quá trình triển khai.

Bóng đá Việt Nam và World Cup 2026: Những dấu hỏi về dự án

TAM NGUYÊN  |

Khi Đội tuyển Italia xếp hạng 7 thế giới mà vẫn không vượt qua vòng loại World Cup 2 kỳ liên tiếp, có thể thấy, chuyện tấm vé không đơn giản chỉ là những con số.

Các địa phương tăng tốc chi tiền hỗ trợ thuê nhà cho người lao động

Bảo Hân |

Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội (LĐTBXH) vừa thông tin, tính đến ngày 2.8, các địa phương mới phê duyệt cho 17.356 doanh nghiệp với 1,2 triệu lao động, tương đương 1/3 tổng số hồ sơ đề nghị hỗ trợ. Dù còn nhiều địa phương chưa chi tiền hỗ trợ thuê nhà cho người lao động nhưng vẫn một số địa phương có tỉ lệ giải ngân cao như Bắc Giang, Thái Nguyên…

Không làm đủ thời gian cam kết, phải bồi thường ra sao?

nam dương |

Bạn đọc có email virutxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là bác sĩ đã công tác ở một bệnh viên công 7 năm. Năm 2017-2019 tôi được bệnh viện cử tham gia lớp học chuyên khoa 1 tại chỗ với cam kết sau khi đi học về sẽ làm việc gấp 5 lần, nếu nghỉ trước thời hạn thì phải đền bù gấp 5 lần các chi phí liên quan đến khóa học bao gồm cả lương và thưởng.

Khi nào không được hưởng bồi thường do tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email tuanhaxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói nếu bị tai nạn lao động thì sẽ được chủ sử dụng lao động bồi thường. Có trường hợp nào không được chủ sử dụng lao động bồi thường không?

Khi nào người lao động phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hoaivox@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc được 5 tháng cho công ty thì thấy không phù hợp nên xin nghỉ. Công ty yêu cầu tôi phải làm việc đủ 12 tháng mới được nghỉ, nếu không phải bồi thường chi phí đào tạo. Trong khi thời gian 3 tháng đó là thời gian thử việc chứ không phải là thời gian học việc?