Nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo không?

đỗ hoa |

Bạn đọc có email binhtranxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, và xin nghỉ việc, báo trước 30 ngày. Công ty yêu cầu tôi phải bồi thường chi phí đào tạo. Xin hỏi, công ty yêu cầu tôi như vậy có đúng hay không?

Luật gia Đỗ Thị Hoa, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động:

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Khoản 3 Điều 40 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định chi phí đào tạo nghề như sau:

Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo.

Như vậy, bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, chưa đúng theo quy định nên công ty có quyền yêu cầu bạn phải bồi thường chi phí đào tạo.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

đỗ hoa
TIN LIÊN QUAN

Khi nào người lao động được nghỉ việc mà vẫn hưởng lương?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email vutuanhxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con nuôi tôi chuẩn bị cưới vợ. Tôi xin nghỉ việc 1 ngày để dự hôn lễ, nhưng công ty nói nếu nghỉ sẽ không hưởng lương.  Công ty làm như vậy có đúng không?

Viên chức nghỉ việc, đền bù chi phí đào tạo thế nào?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên trường công lập được cử đi học thạc sỹ 2 năm và cam kết làm việc ít nhất 5 năm nữa sau. Tôi đã làm được 4 năm nếu bây giờ nghỉ việc thì có phải đền bù chi phí đào tạo không? Chi phí đền bù được tính như thế nào?

Công ty có quyền cho nhân viên nghỉ việc trước thời điểm xin nghỉ?

phương dung |

Tôi muốn chấm dứt hợp đồng lao động trước hạn và báo công ty 2 tháng trước khi nghỉ việc. Nhưng tôi mới làm đơn xin nghỉ 10 ngày thì công ty đã cho tôi nghỉ việc. Công ty làm vậy đúng không?

Hội nghị Đoàn Chủ tịch Tổng LĐLĐVN thảo luận 5 nội dung lớn

Bảo Hân |

Sáng 19.5, Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tổ chức hội nghị lần thứ 27 (khoá XII) dưới sự chủ trì của ông Nguyễn Đình Khang – Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam.

2 vựa vải lớn nhất nước đã sẵn sàng để đưa vải thiều “xuất ngoại”

Vũ Long |

Đến thời điểm này, tỉnh Bắc Giang và Hải Dương đã tính toán các phương án để xuất khẩu, để mùa vải thiều 2022 được cả “mùa” và “giá”.

Đi tìm “Nhật ký trong tù” tiếng Đan Mạch và dịch giả Vagn Søn

Võ Bùi Lê Lam  |

Trong một bài viết được công bố năm 2013 của dịch giả Thúy Toàn, tiếng Đan Mạch được liệt kê như một trong 25 ngôn ngữ đã có bản dịch “Nhật ký trong tù”, song tác giả không dẫn tên bản dịch cũng như tên dịch giả và năm xuất bản của bản dịch. Vì thế, người đọc không được biết cụ thể hơn về bản dịch này cũng như bản dịch bằng các ngôn ngữ khác được liệt kê trong bài viết.

Mặt cỏ sân Thiên Trường hiện ra sao trước trận bán kết SEA Games 31?

TRUNG DU |

Chất lượng mặt cỏ sân Thiên Trường đã được phục hồi  sẵn sàng cho trận bán kết môn bóng đá nam SEA Games 31 giữa U23 Thái Lan và U23 Indonesia. 

Chỉ huy cấp cao tiểu đoàn Azov Ukraina từ chối đầu hàng

Ngọc Vân |

Các chỉ huy cấp cao tiểu đoàn Azov của Ukraina ở nhà máy thép Azovstal, Mariupol từ chối đầu hàng quân đội Nga.

Khi nào người lao động được nghỉ việc mà vẫn hưởng lương?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email vutuanhxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con nuôi tôi chuẩn bị cưới vợ. Tôi xin nghỉ việc 1 ngày để dự hôn lễ, nhưng công ty nói nếu nghỉ sẽ không hưởng lương.  Công ty làm như vậy có đúng không?

Viên chức nghỉ việc, đền bù chi phí đào tạo thế nào?

hoàng quỳnh |

Tôi là giáo viên trường công lập được cử đi học thạc sỹ 2 năm và cam kết làm việc ít nhất 5 năm nữa sau. Tôi đã làm được 4 năm nếu bây giờ nghỉ việc thì có phải đền bù chi phí đào tạo không? Chi phí đền bù được tính như thế nào?

Công ty có quyền cho nhân viên nghỉ việc trước thời điểm xin nghỉ?

phương dung |

Tôi muốn chấm dứt hợp đồng lao động trước hạn và báo công ty 2 tháng trước khi nghỉ việc. Nhưng tôi mới làm đơn xin nghỉ 10 ngày thì công ty đã cho tôi nghỉ việc. Công ty làm vậy đúng không?