Nghỉ thai sản rồi nghỉ luôn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

nam dương |

Bạn đọc có email linhnguongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ thai sản 6 tháng từ tháng 7 đến tháng 12 và xin nghỉ thêm 1 tháng không hưởng lương đến tháng 1.2020. Do không ai trông con nên tôi xin công ty nghỉ luôn không quay lại làm việc nữa. Tôi có đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 50 Luật Việc làm quy định về mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

3. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của luật này.

Như vậy, điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp là phải có tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp liền kề tháng nghỉ việc.

Do bạn có một tháng nghỉ không lương trước khi nghỉ việc nên về nguyên tắc công ty bạn sẽ không tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp cho bạn và bạn sẽ không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thực tế nhiều nơi vẫn giải quyết chế độ bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nếu tháng liền kề trước khi nghỉ việc đó có thỏa thuận tạm hoãn hợp đồng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hằng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Ký hợp đồng khoán có được trợ cấp thôi việc khi nghỉ?

nam dương |

Bạn đọc có email binhphanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động với một công ty theo hình thức khoán việc từ tháng 2.2004, không đóng bảo hiểm xã hội và làm việc từ đó đến nay. Trong quá trình làm việc tôi luôn hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao, không vi phạm nội quy, quy định của công ty. Nay tôi muốn chấm dứt hợp đồng lao động, vậy có được hưởng hỗ trợ gì từ công ty không?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có được hưởng trợ cấp thôi việc?

bùi nhung |

Bạn đọc có email hoakhanh6xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Xin hỏi, tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? Thời gian tính trợ cấp thôi việc được xác định như thế nào?

Nhiều năm chưa trả tiền trợ cấp thôi việc cho công nhân

Anh Thư - Quế Chi |

Mặc dù người lao động (NLĐ) đã chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật với Công ty Cổ phần May Thanh Trì (Cụm Công nghiệp Ngọc Hồi, xã Ngọc Hồi, huyện Thanh Trì, Hà Nội), nhưng sau nhiều năm, công ty này vẫn “phớt lờ”, chưa chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ theo đúng quy định của pháp luật. Trong khi đó, NLĐ có hoàn cảnh rất khó khăn, phải “chạy ngược, xuôi” rất nhiều lần để đòi quyền lợi chính đáng của mình.

Đề nghị tăng vốn điều lệ cho 4 ngân hàng thương mại nhà nước

ĐÌNH TRƯỜNG |

Ngân hàng Nhà nước cho biết đang đề xuất tăng vốn điều lệ đối với các ngân hàng thương mại nhà nước. 

Gần 200 hộ dân ở Thanh Hóa bị cô lập, ngập trong biển nước

QUÁCH DU |

Thanh Hóa - Mưa lớn trong nhiều ngày qua khiến nhiều địa phương tại tỉnh Thanh Hóa bị ngập cục bộ. Đặc biệt, gần 200 hộ dân tại thôn Kén, xã Tượng Sơn (huyện Nông Cống, tỉnh Thanh Hóa) bị cô lập và ngập sâu trong biển nước.

4 nhà leo núi của trận chung kết Đường lên đỉnh Olympia năm 2022

Vân Trang |

Nguyên Vũ, Đình Tùng, Anh Đức và Nguyên Sơn là 4 nhà leo núi của trận chung kết Đường lên đỉnh Olympia năm nay. 

Nhiều thuyền viên nước ngoài tử vong gần Côn Đảo nghi do ngộ độc thực phẩm

Thành An |

Bà Rịa -  Vũng Tàu - Ngày 30.9, UBND huyện Côn Đảo cho biết, đã hỗ trợ một tàu biển có nhiều thuyền viên nghi ngộ độc thực phẩm, trong đó một số người đã tử vong.

Anna Bắc Giang thuê xe không trả rồi lừa bán cho người khác

DUY TUẤN |

Bình Thuận – Bước đầu xác minh thu thập được, N.T.V.A  (Anna Bắc Giang, hotgirl Bắc Giang, Tina Dương) đã thuê ôtô nhưng không trả rồi bán cho một người khác, nhận gần 400 triệu đồng rồi làm giả 1 giấy đăng ký xe để tạo lòng tin. Ngoài ra, nhiều đơn tố cáo cô gái tai tiếng trên mạng này đang được công an TP.Phan Thiết điều tra để xử lý.

Ký hợp đồng khoán có được trợ cấp thôi việc khi nghỉ?

nam dương |

Bạn đọc có email binhphanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động với một công ty theo hình thức khoán việc từ tháng 2.2004, không đóng bảo hiểm xã hội và làm việc từ đó đến nay. Trong quá trình làm việc tôi luôn hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao, không vi phạm nội quy, quy định của công ty. Nay tôi muốn chấm dứt hợp đồng lao động, vậy có được hưởng hỗ trợ gì từ công ty không?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có được hưởng trợ cấp thôi việc?

bùi nhung |

Bạn đọc có email hoakhanh6xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Xin hỏi, tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? Thời gian tính trợ cấp thôi việc được xác định như thế nào?

Nhiều năm chưa trả tiền trợ cấp thôi việc cho công nhân

Anh Thư - Quế Chi |

Mặc dù người lao động (NLĐ) đã chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật với Công ty Cổ phần May Thanh Trì (Cụm Công nghiệp Ngọc Hồi, xã Ngọc Hồi, huyện Thanh Trì, Hà Nội), nhưng sau nhiều năm, công ty này vẫn “phớt lờ”, chưa chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ theo đúng quy định của pháp luật. Trong khi đó, NLĐ có hoàn cảnh rất khó khăn, phải “chạy ngược, xuôi” rất nhiều lần để đòi quyền lợi chính đáng của mình.