Nghỉ quá 5 ngày trong tháng có được trợ cấp thôi việc?

nam dương |

Công ty tôi có người lao động tự ý bỏ việc liên tục 10 ngày sau đó xin nghỉ việc. Công ty tôi có phải trả trợ cấp thôi việc cho người đó không?

Bạn đọc có email suhaoxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 46 Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực từ 1.1.2021 quy định về trợ cấp thôi việc như sau:

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6, 7, 9 và 10 Điều 34 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương, trừ trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều 36 của bộ luật này (người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên - Người viết);

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề theo hợp đồng lao động trước khi người lao động thôi việc.

4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Do người lao động đã tự ý nghỉ việc liên tục 10 ngày nên công ty bạn không phải trả trợ cấp thôi việc cho người này.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc dựa vào yếu tố nào theo quy định mới?

M.Phương |

Tiền lương sẽ là căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo Thông tư 10/2020/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về nội dung hợp đồng lao động của Bộ Lao động Thương Binh và Xã hội có hiệu lực từ tháng 1.2021.

Cách tính trợ cấp thôi việc cho người lao động từ năm 2021

Minh Phương |

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 145/2020/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Bộ luật Lao động 2019 về điều kiện lao động và quan hệ lao động. Trong đó nêu rõ cách tính trợ cấp thôi việc cho người lao động.

Tự ý bỏ việc 5 ngày làm việc liên tục sẽ không được trợ cấp thôi việc

Nam Dương |

Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 5 ngày làm việc liên tục trở lên sẽ không được trợ cấp thôi việc.

Đội hình Man United đấu Brentford: Ronaldo trở lại

Đức Mạnh |

Liệu sự trở lại của Ronaldo có thể giúp Man United giành 3 điểm đầu tiên tại Premier League? 

Á hậu Thuỵ Vân chia sẻ về Tân Miss World Việt Nam 2022 Mai Phương

Linh Chi |

Theo Á hậu Thuỵ Vân, Hoa hậu Mai Phương hoàn toàn xứng đáng với ngôi vị Miss World Việt Nam 2022 vì những nỗ lực, cố gắng của người đẹp. 

Hải Phòng: Sạt lở nghiêm trọng, khu vực lên đồi Đài Thiên Văn bị phong tỏa

Mai Chi |

Hải Phòng - Chiều 13.8, UBND quận Kiến An và Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Hải Phòng đã có mặt tại khu vực Đài Thiên văn, tiến hành rà soát, kiểm tra khu vực bị sạt lở vào chiều tối 12.8.

Số bệnh nhân COVID-19 nặng tăng cao, 1 F0 tử vong

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được trên cả nước trong ngày 13.8 là 1.815 ca, giảm ca so với hôm qua (2.192 ca). Đáng chú ý, số bệnh nhân nặng tăng lên 137 ca, 1 F0 tử vong. 

Tiền hỗ trợ đến tay công nhân sau lời hứa "không xong thì từ chức"

ANH THƯ |

Công nhân đã nhận được tiền hỗ trợ thuê nhà sau tuyên bố của Lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Sơn La về việc nếu họ không nhận được tiền đúng hạn sẽ xin được từ chức.

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc dựa vào yếu tố nào theo quy định mới?

M.Phương |

Tiền lương sẽ là căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo Thông tư 10/2020/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về nội dung hợp đồng lao động của Bộ Lao động Thương Binh và Xã hội có hiệu lực từ tháng 1.2021.

Cách tính trợ cấp thôi việc cho người lao động từ năm 2021

Minh Phương |

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 145/2020/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Bộ luật Lao động 2019 về điều kiện lao động và quan hệ lao động. Trong đó nêu rõ cách tính trợ cấp thôi việc cho người lao động.

Tự ý bỏ việc 5 ngày làm việc liên tục sẽ không được trợ cấp thôi việc

Nam Dương |

Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 5 ngày làm việc liên tục trở lên sẽ không được trợ cấp thôi việc.