Nghỉ phép 22 ngày, có được đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email vanhienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc công ty trên 30 năm, tôi được nghỉ phép 22 ngày. Vậy trong tháng tôi nghỉ hết phép đó người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm cho tôi không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: 

Điều 111 Bộ luật Lao động quy định về nghỉ hàng năm như sau:

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hàng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Điều 112 Bộ luật Lao động quy định về ngày nghỉ hàng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc:

Cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hàng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

Khoản 3, điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Do bạn nghỉ phép và có hưởng lương nên tháng bạn nghỉ phép đó vẫn đóng Bảo hiểm xã hội bình thường. 

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ôtô thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email trantienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hoạt động ngành nghề vận tải hành khách bằng ôtô theo tuyến cố định Hà Nội - Hải Phòng. Để được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ôtô công ty tôi cần chuẩn bị hồ sơ và thủ tục thực hiện như thế nào?

Làm thêm từ 18 đến 22 giờ thì tính lương thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phuongnguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Nội quy lao động công ty tôi quy định thời gian làm việc bình thường từ 8h đến 17h. Tháng trước do công ty nhiều việc nên bố trí cho nhân viên làm thêm giờ từ 18h đến 22h. Trường hợp này công ty tôi sẽ phải trả lương làm thêm giờ hay lương làm việc vào ban đêm? Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm được quy định như thế nào?

Có được sử dụng người lao động khuyết tật làm việc ban đêm?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email hahuyphanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi chuyên may mặc hàng xuất khẩu và có sử dụng một số lao động là người khuyết tật. Có những thời điểm, công ty phải tổ chức tăng ca để đáp ứng kịp thời nhu cầu của khách hàng. Chúng tôi có được thỏa thuận với người lao động khuyết tật tăng ca không?

Nhìn lại diễn biến vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp

Bảo Bình - Dương Anh |

Liên quan vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp, sau hơn nửa tháng tìm kiếm, lực lượng cứu hộ đã đưa được đoạn cọc thứ nhất (dài 12m) trong số 3 đoạn của cọc bêtông lên mặt đất và đang tiến hành các bước cứu hộ tiếp theo. 

Khoảnh khắc AFF Cup: Khép lại hành trình của ông Park Hang-seo

NHÓM PV |

Bản tin Khoảnh khắc AFF Cup ngày 17.1. AFF Cup 2022 kết thúc, khép lại hành trình của huấn luyện viên Park Hang-seo với bóng đá Việt Nam.  

Rung lắc thượng tầng tại Eximbank: Thập kỷ rối ren chưa kết thúc

Đức Mạnh |

Cơ cấu thượng tầng tại Ngân hàng Eximbank đã có nhiều biến động mạnh. Cổ đông ngoại gắn bó 16 năm đã chuyển nhà, thế chân bởi nhân tố bí ẩn liên quan đến Tập đoàn Bamboo Capital. 

Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam đã có nhiều giải pháp hỗ trợ người lao động mất việc

PHƯƠNG NGÂN - CHÂN PHÚC |

TPHCM - Tại LĐLĐ quận Bình Thạnh, sáng ngày 17.1, ông Trần Thanh Hải - Phó Chủ tịch Thường trực Tổng LĐLĐ Việt Nam đã đến thăm, động viên và trao quà Tết cho người lao động có hoàn cảnh khó khăn đang làm việc trên địa bàn. Đồng thời, ông Trần Thanh Hải cũng đã thông tin một số giải pháp nhằm hỗ trợ người lao động bị mất việc, giảm việc.

Cha đẻ của mèo AI mà cư dân mạng nhầm tưởng ở Ninh Thuận lên tiếng

Hữu Long |

Nguyễn Lê Thái Nguyên vẽ mèo Tết bằng công nghệ AI rồi chia sẻ lên trang cá nhân. Những hình ảnh tuyệt đẹp về mèo nhận được vô số lời khen từ nhiều người bạn. Có không ít người đến nay vẫn nhầm lẫn đây là mèo Tết có nguồn gốc từ Ninh Thuận.

Thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ôtô thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email trantienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi hoạt động ngành nghề vận tải hành khách bằng ôtô theo tuyến cố định Hà Nội - Hải Phòng. Để được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ôtô công ty tôi cần chuẩn bị hồ sơ và thủ tục thực hiện như thế nào?

Làm thêm từ 18 đến 22 giờ thì tính lương thế nào?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email phuongnguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Nội quy lao động công ty tôi quy định thời gian làm việc bình thường từ 8h đến 17h. Tháng trước do công ty nhiều việc nên bố trí cho nhân viên làm thêm giờ từ 18h đến 22h. Trường hợp này công ty tôi sẽ phải trả lương làm thêm giờ hay lương làm việc vào ban đêm? Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm được quy định như thế nào?

Có được sử dụng người lao động khuyết tật làm việc ban đêm?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email hahuyphanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi chuyên may mặc hàng xuất khẩu và có sử dụng một số lao động là người khuyết tật. Có những thời điểm, công ty phải tổ chức tăng ca để đáp ứng kịp thời nhu cầu của khách hàng. Chúng tôi có được thỏa thuận với người lao động khuyết tật tăng ca không?