Mức lương tối thiểu vùng ở huyện Gia Lâm là bao nhiêu?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email namlongx@xx hỏi: Tôi làm việc tại một công ty có trụ sở ở huyện Gia Lâm, Hà Nội từ ngày 1.1.2019. Tôi có bằng đại học và mức lương trong hợp đồng lao động của tôi là 3.000.000 đồng. Theo hợp đồng đến tháng 1.2020, tôi  được nâng lương. Xin hỏi, mức lương và thời hạn nâng lương của tôi như vậy có trái với quy định pháp luật hay không?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo mục 1 Phụ lục Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 quy định như sau: 

1. Vùng I, gồm các địa bàn:

- Các quận và các huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn, Thanh Trì, Thường Tín, Hoài Đức, Thạch Thất, Quốc Oai, Thanh Oai, Mê Linh, Chương Mỹ và thị xã Sơn Tây thuộc thành phố Hà Nội;

- Các quận và các huyện Thủy Nguyên, An Dương, An Lão, Vĩnh Bảo, Tiên Lãng, Cát Hải, Kiến Thụy thuộc thành phố Hải Phòng;

- Các quận và các huyện Củ Chi, Hóc Môn, Bình Chánh, Nhà Bè thuộc thành phố Hồ Chí Minh;

- Thành phố Biên Hòa, thị xã Long Khánh và các huyện Nhơn Trạch, Long Thành, Vĩnh Cửu, Trảng Bom thuộc tỉnh Đồng Nai;

- Thành phố Thủ Dầu Một, các thị xã Thuận An, Dĩ An, Bến Cát, Tân Uyên và các huyện Bàu Bàng, Bắc Tân Uyên, Dầu Tiếng, Phú Giáo thuộc tỉnh Bình Dương;

- Thành phố Vũng Tàu, thị xã Phú Mỹ thuộc tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu.

Điểm a Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 141/2017/NĐ-CP quy định mức lương tối thiếu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động (NĐ 141/2017/NĐ-CP) như sau:

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.980.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

Mức lương tối thiểu vùng đối với trường hợp người lao động đã có bằng tốt nghiệp đại học theo quy định tại điểm b khoản 1, khoản 2 Điều 5 NĐ 141/2017/NĐ-CP: b) Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng.

Điều 102 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về chế độ phụ cấp, trợ cấp, nâng bậc, nâng lương: Các chế độ phụ cấp, trợ cấp, nâng bậc, nâng lương và các chế độ khuyến khích đối với người lao động được thoả thuận trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc quy định trong quy chế của người sử dụng lao động.

Như vậy, mức lương mà bạn được hưởng thấp hơn mức lương tối thiểu vùng theo quy định pháp luật trích dẫn trên. Chế độ nâng lương của người lao động thực hiện dựa trên thoả thuận trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc quy định trong quy chế của người sử dụng lao động.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Có thai trước khi ký hợp đồng lao động, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email soanbanx@xx hỏi: Tôi mang thai trước thời gian ký hợp đồng lao động 1 tháng, vậy khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Công ty không có việc, chấm dứt hợp đồng lao động thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hieuthaox@xx hỏi: ​Do tình hình khó khăn, không có đơn hàng, không sản xuất, Công ty dự định sẽ cắt giảm toàn bộ công nhân (24 lao động) đa số đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Nếu công ty tôi thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động được với người lao động thì có thể tự giải quyết, không cần phải thông báo đến Ban quản lý không? 

Có được trả tiền nghỉ dưỡng sức sau thai sản khi nghỉ việc luôn?

Nam Dương |

Bạn đọc có email mailoanx@xx hỏi: Sau khi nghỉ đủ 6 tháng thai sản, tôi trở lại làm việc được 1 tuần rồi nghỉ dưỡng sức sau thai sản. Khi nghỉ xong dưỡng sức, tôi muốn xin nghỉ luôn, vậy có được trả tiền nghỉ dưỡng sức sau thai sản không?

Mỹ công khai chi tiết lệnh khám nhà ông Donald Trump

Thanh Hà |

Bộ Tư pháp Mỹ lấy 11 bộ tài liệu mật khỏi dinh thự Mar-a-Lago của cựu Tổng thống Donald Trump trong khi thực hiện lệnh khám xét trong tuần này, theo tài liệu của tòa án công bố ngày 12.8. 

Đánh án ma túy ở vùng cao Sơn La

KHÁNH LINH |

Để có những chuyên án ma túy thành công, tóm gọn đối tượng và thu giữ tang vật là biết bao nỗ lực, vất vả, hy sinh của những cán bộ, chiến sĩ ở vùng cao Sơn La.  

Nhận định Brentford - Man United: "Quỷ đỏ" đứng dậy được chưa?

VIỆT HÙNG |

Thua tủi hổ trong ngày ra quân trước Brighton, Man United không còn cách nào khác ngoài việc phải thắng Brentford bằng mọi giá.

Chứng khoán: Đừng tự trói mình vì quá thận trọng khi nhịp hồi phục vẫn còn

Thế Lâm |

Thị trường chứng khoán với VN-Index tuần giao dịch vừa kết thúc có 3 phiên tăng và 2 phiên giảm. Thị trường cho thấy vẫn khỏe khi 2 phiên giảm giữa tuần không thể khiến thị trường điều chỉnh sâu hơn.

Dự báo thời tiết 13.8: Miền Bắc mưa vào sáng và đêm, ngày nắng gián đoạn

AN AN |

Dự báo thời tiết hôm nay 13.8, miền Bắc có mưa rào và dông rải rác, cục bộ có mưa to tập trung vào sáng sớm và đêm. Ngày nắng gián đoạn với nhiệt độ cao nhất khoảng 32 độ C. 

Có thai trước khi ký hợp đồng lao động, có được hưởng chế độ thai sản?

Nam Dương |

Bạn đọc có email soanbanx@xx hỏi: Tôi mang thai trước thời gian ký hợp đồng lao động 1 tháng, vậy khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Công ty không có việc, chấm dứt hợp đồng lao động thế nào?

Nam Dương |

Bạn đọc có email hieuthaox@xx hỏi: ​Do tình hình khó khăn, không có đơn hàng, không sản xuất, Công ty dự định sẽ cắt giảm toàn bộ công nhân (24 lao động) đa số đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Nếu công ty tôi thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động được với người lao động thì có thể tự giải quyết, không cần phải thông báo đến Ban quản lý không? 

Có được trả tiền nghỉ dưỡng sức sau thai sản khi nghỉ việc luôn?

Nam Dương |

Bạn đọc có email mailoanx@xx hỏi: Sau khi nghỉ đủ 6 tháng thai sản, tôi trở lại làm việc được 1 tuần rồi nghỉ dưỡng sức sau thai sản. Khi nghỉ xong dưỡng sức, tôi muốn xin nghỉ luôn, vậy có được trả tiền nghỉ dưỡng sức sau thai sản không?