Mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn là bao nhiêu?

thu phương |

Tôi và chồng đã ly hôn và con 5 tuổi đang sống với tôi. Xin hỏi, mức cấp dưỡng hằng tháng mà chồng tôi phải lo cho con theo quy định của pháp luật là bao nhiêu?

Bạn đọc có email trangnguyenxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

Điều 110 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con như sau:

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Khoản 1 Điều 21 Bộ Luật Dân sự năm 2015 quy định về người chưa thành niên như sau:

1. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.

Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về mức cấp dưỡng như sau:

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Như vậy, sau khi ly hôn chồng bạn có nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho con. Mức cấp dưỡng thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của chồng bạn và nhu cầu thiết yếu của con; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

thu phương
TIN LIÊN QUAN

Bố bị hạn chế quyền với con chưa thành niên, mẹ được nuôi con khi ly hôn?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn. Chúng tôi có 2 con chung. Các cháu đều chưa thành niên. Bố cháu đã bị bị tòa án hạn chế quyền nuôi con. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có được nuôi cả hai con không?

Vợ chồng ly hôn, mức cấp dưỡng nuôi con được tính thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn và tôi muốn nuôi con. Xin hỏi, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thế nào?

Vợ mới không đồng ý cấp dưỡng cho vợ cũ, phải làm sao?

nam dương |

Vợ chồng tôi đã ly hôn 3 năm. Nay vợ cũ yêu cầu tôi phải cấp dưỡng mỗi tháng 5 triệu đồng. Vợ tôi hiện nay không đồng ý. Tôi có phải cấp dưỡng cho vợ cũ không?

Lý do nào khiến đội tuyển Bỉ lục đục ở World Cup 2022?

VIỆT HÙNG |

Thất bại, ẩu đả và về nước, thế hệ vàng cầu thủ của Bỉ đã rời World Cup 2022 với những câu chuyện hậu trường đáng quên.

Hơn 1.000 phụ nữ Thủ đô tham gia đồng diễn áo dài bên hồ Hoàn Kiếm

Chí Long |

Ngày 4.12, chương trình đồng diễn áo dài “Phụ nữ Thủ đô hội nhập và phát triển” năm 2022 do Hội Liên hiệp Phụ nữ thành phố Hà Nội tổ chức bên hồ Hoàn Kiếm thu hút sự quan tâm của đông đảo người dân địa phương và du khách.

Hé lộ quỹ vỏ bọc ở Đức giúp Nga hoàn thành Nord Stream 2

Ngọc Vân |

Để hoàn thành đường ống dẫn khí Nord Stream 2, Tập đoàn Gazprom của Nga và các quan chức Đức được cho là đã lập một quỹ khí hậu vỏ bọc để thực hiện dự án.

Các tỉnh miền Trung gấp rút ứng phó với mưa lớn, lũ quét, sạt lở đất

Vũ Long |

Các tỉnh, thành phố từ Hà Tĩnh đến Khánh Hòa khẩn trương ứng phó với mưa lớn, lũ quét, sạt lở đất và gió mạnh trên biển.

Chi tiết lịch chạy tàu Nhổn - Ga Hà Nội từ ngày 5.12

Tô Thế |

Hà Nội - Từ ngày 5.12, tàu Nhổn - Ga Hà Nội sẽ chính thức bước vào giai đoạn chạy thử trong môi trường hạn chế với 2 giai đoạn. Giai đoạn 1 sẽ có tối đa 4 - 8 đoàn tàu chạy trong 5 ngày nối tiếp.

Bố bị hạn chế quyền với con chưa thành niên, mẹ được nuôi con khi ly hôn?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn. Chúng tôi có 2 con chung. Các cháu đều chưa thành niên. Bố cháu đã bị bị tòa án hạn chế quyền nuôi con. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có được nuôi cả hai con không?

Vợ chồng ly hôn, mức cấp dưỡng nuôi con được tính thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn và tôi muốn nuôi con. Xin hỏi, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thế nào?

Vợ mới không đồng ý cấp dưỡng cho vợ cũ, phải làm sao?

nam dương |

Vợ chồng tôi đã ly hôn 3 năm. Nay vợ cũ yêu cầu tôi phải cấp dưỡng mỗi tháng 5 triệu đồng. Vợ tôi hiện nay không đồng ý. Tôi có phải cấp dưỡng cho vợ cũ không?