Mang theo ngoại tệ khi xuất cảnh, có phải khai báo?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email tamdoanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sắp tới tôi dự định đi du lịch nước ngoài. Khi xuất cảnh tôi mang theo tiền mặt thì có cần khai báo với cơ quan hải quan không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:                     

Điều 2 Thông tư số 15/2011/TT-NHNN quy định việc mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh như sau:

1. Cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

a) 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương;

b) 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

2. Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép), cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu.

Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

3. Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định tại Khoản 1 Điều này không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.

Theo quy định trích dẫn nêu trên, nếu bạn mang tiền mặt trên 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ), 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam) thì phải khai báo với cơ quan Hải quan.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TP.HCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Đặng Nụ
TIN LIÊN QUAN

Đổi tên cho con nuôi, có phải xin ý kiến của con?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email maianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh chị tôi mới nhận nuôi một cháu gái mười tuổi. Hiện anh chị tôi có nguyện vọng muốn đổi tên cho cháu. Anh chị tôi có quyền thay đổi tên cho cháu không?

Chậm thực hiện nghĩa vụ có bị hủy hợp đồng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamvietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với một công ty khác. Tuy nhiên, đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng mà phía công ty đối tác vẫn chưa giao hàng cho công ty tôi. Xin hỏi, công ty tôi có thể hủy bỏ hợp đồng với công ty kia không và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng như thế nào?

Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức, hiện đang công tác tại trường tiểu học công lập. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?

Trên 512 phương tiện quá tải, quá khổ bị cắt thùng hạ tải

Đặng Tiến |

Trong đợt cao điểm xử lý vi phạm trật tự an toàn giao thông (từ ngày 20.6 đến 25.6), lực lượng cảnh sát giao thông toàn quốc đồng loạt ra quân xử nghiêm các vi phạm, trong đó tập trung mạnh vào xe quá tải, quá khổ, đặc biệt trên các tuyến đường cao tốc.

Hà Nội: Cảnh sát phá cửa giải cứu vợ chồng và 2 bé gái khỏi đám cháy

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - Lực lượng cảnh sát đã phá cửa cuốn cứu vợ chồng và 2 bé gái khỏi đám cháy trong đêm.

Thành phố chiến lược ở Donbass thất thủ hoàn toàn vào tay Nga

Khánh Minh |

Bộ Quốc phòng Nga thông báo đã kiểm soát hoàn toàn Sievierodonetsk, thành phố chiến lược ở vùng Donbass, Ukraina.

Chứng khoán: Thị trường khó lướt sóng không có nghĩa không còn cơ hội lướt

Thế Lâm |

Các phiên giảm và thậm chí giảm mạnh điểm của chỉ số chứng khoán VN-Index cứ nối tiếp trong khi phiên tăng điểm hồi phục chỉ như một nhịp nghỉ, dẫn đến dư địa lướt sóng cũng bị thu hẹp.

Nhan sắc đời thường của Ngọc Châu - Tân Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2022

Huyền Chi |

Nguyễn Thị Ngọc Châu là người đẹp đăng quang ngôi vị cao nhất cuộc thi Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam năm 2022. Người mẫu sinh năm 1994 theo đuổi phong cách trẻ trung, năng động ngoài đời.

Đổi tên cho con nuôi, có phải xin ý kiến của con?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email maianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh chị tôi mới nhận nuôi một cháu gái mười tuổi. Hiện anh chị tôi có nguyện vọng muốn đổi tên cho cháu. Anh chị tôi có quyền thay đổi tên cho cháu không?

Chậm thực hiện nghĩa vụ có bị hủy hợp đồng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamvietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với một công ty khác. Tuy nhiên, đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng mà phía công ty đối tác vẫn chưa giao hàng cho công ty tôi. Xin hỏi, công ty tôi có thể hủy bỏ hợp đồng với công ty kia không và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng như thế nào?

Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức, hiện đang công tác tại trường tiểu học công lập. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?