Ly hôn rồi vợ vẫn có quyền ở trong nhà của chồng?

nam dương |

Vợ chồng chú tôi đã ly hôn, theo thỏa thuận căn nhà thuộc quyền sở hữu của chú. Vợ của chú không chịu đi ở nhà khác mà vẫn ở trong nhà của chú. Như vậy đúng không?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email dinhhanhtx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn như sau:

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Như vậy, nếu vợ chồng chú của bạn khi ly hôn mà không có thỏa thuận khác, và vợ của chú bạn khó khăn về chỗ ở thì vẫn có quyền lưu cư trong nhà của chú 6 tháng theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Sau ly hôn, muốn con theo họ mẹ có được không?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: phuongphamxx@xx  gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và chồng đã hoàn thành thủ tục ly hôn. Hiện tôi có quyền nuôi 2 con, một bé 11 tuổi và một bé 3 tuổi. Xin hỏi, tôi muốn đổi họ cho 2 con theo họ của mẹ có được không?

Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thanhtux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do không thể chung sống hạnh phúc, vợ chồng tôi đã làm thủ tục ly hôn. Tại buổi tòa án tuyên bố bản án ly hôn, tôi không có mặt. Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

Cản trở người khác ly hôn bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email phantrangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 2 năm. Do sống không hạnh phúc nên vợ chồng tôi đã đồng ý ly hôn. Bố mẹ chồng tôi vì sợ dân làng bàn tán nên phản đối việc ly hôn của vợ chồng tôi. Vợ chồng tôi có được ly hôn không? Việc cản trở vợ chồng tôi ly hôn có bị xử lý  không?

Chống bão Noru, Quảng Nam cấm biển, cho học sinh nghỉ học

An Thượng |

Quảng Nam - Từ 0h sáng 26.9, địa phương đã thực hiện việc cấm biển, không cho các loại tàu thuyền ra khơi. Đồng thời đóng của trường học, cho học sinh các cấp nghỉ học từ 27.9 để phòng chống bão Noru.

Tin sáng: Đường đi của bão Noru trong 24h tới

Minh Ánh - Hoàng Minh |

PODCAST Tin sáng: Bão Noru giật cấp 17 khi vào Biển Đông, ảnh hưởng đến Trung Bộ từ chiều tối 27.9; BOT Cai Lậy thu phí thử, tạo thói quen cho tài xế; Công ty FLC Stone bị xử phạt 170 triệu đồng;...

Vừa học vừa làm thêm, bí quyết để sinh viên vẫn đạt điểm tuyệt đối GPA 4.0

HUYÊN NGUYỄN |

Với thành tích đạt điểm trung bình học tập (GPA) 4.0, Hà Vân Trang - sinh viên năm cuối ngành Quản trị Khách sạn và Trần Tấn Đạt - sinh viên năm ba ngành Công nghệ Thông tin - nhiều năm liền xuất sắc giành học bổng của trường. Điều đặc biệt là các sinh viên này đều đã đi làm thêm từ những năm đầu đại học.

Tuyển Malaysia về nhì ở King’s Cup 2022

Thanh Vũ |

Tuyển Malaysia đã bị Tajikistan đánh bại ở trận chung kết King’s Cup 2022.

FED tăng lãi suất và bài toán khó về tỷ giá Ngân hàng Nhà nước đang đối mặt

NHÓM PHÓNG VIÊN |

FED quyết định tăng lãi suất cơ bản thêm 0,75 điểm phần trăm. Giá USD đang ở mức đỉnh kỷ lục 20 năm. Điều này gây sức ép lên tỷ giá. Việt Nam hiện đang là nước có độ mở nền kinh tế lớn, khi nền kinh tế lớn nhất thế giới là Mỹ rung chuyển thì các nước không tránh khỏi bị tác động. Thêm vào đó, Mỹ là một trong những thị trường xuất khẩu hàng đầu của Việt Nam. Vậy động thái tăng lãi suất lần này của FED sẽ tác động gì đến nền kinh tế Việt Nam? Báo Lao Động đã mời đến trường quay TS Lê Xuân Nghĩa – Chuyên gia kinh tế để cùng trao đổi về chủ đề này.

Sau ly hôn, muốn con theo họ mẹ có được không?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: phuongphamxx@xx  gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và chồng đã hoàn thành thủ tục ly hôn. Hiện tôi có quyền nuôi 2 con, một bé 11 tuổi và một bé 3 tuổi. Xin hỏi, tôi muốn đổi họ cho 2 con theo họ của mẹ có được không?

Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thanhtux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do không thể chung sống hạnh phúc, vợ chồng tôi đã làm thủ tục ly hôn. Tại buổi tòa án tuyên bố bản án ly hôn, tôi không có mặt. Khi nào bản án ly hôn có hiệu lực?

Cản trở người khác ly hôn bị xử phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email phantrangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 2 năm. Do sống không hạnh phúc nên vợ chồng tôi đã đồng ý ly hôn. Bố mẹ chồng tôi vì sợ dân làng bàn tán nên phản đối việc ly hôn của vợ chồng tôi. Vợ chồng tôi có được ly hôn không? Việc cản trở vợ chồng tôi ly hôn có bị xử lý  không?