Làm việc theo hợp đồng lao động, mức lương tối thiểu vùng bao nhiêu?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email ngoctramx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là kế toán của công ty. Theo tôi biết, từ ngày 1.1.2020 mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động có sự thay đổi. Mức lương tối thiểu vùng được quy định như thế nào theo quy định mới? Đối tượng áp dụng mức lương này bao gồm những ai?

Luật gia Nguyễn Thị Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 2 Nghị định số 90/2019/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có hiệu lực từ ngày 1.1.2020 quy định đối tượng áp dụng như sau:

1. Người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật Lao động. 2. Doanh nghiệp thành lập, tổ chức quản lý và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp. 3. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các tổ chức khác của Việt Nam có thuê mướn lao động theo hợp đồng lao động. 4. Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế và cá nhân người nước ngoài tại Việt Nam có thuê mướn lao động theo hợp đồng lao động (trừ trường hợp điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác với quy định của nghị định này).

Các doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cơ quan, tổ chức và cá nhân quy định tại các khoản 2, 3 và khoản 4 điều này sau đây gọi chung là doanh nghiệp.

Điều 3 Nghị định số 90/2019/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng như sau:

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau: a) Mức 4.420.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I. b) Mức 3.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II. c) Mức 3.430.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III. d) Mức 3.070.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

2. Địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng được quy định theo đơn vị hành chính cấp quận, huyện, thị xã và thành phố trực thuộc tỉnh. Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại phụ lục ban hành kèm theo nghị định này.

Như vậy, mức lương tối thiểu vùng thay đổi từ ngày .1.1.2020 được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định đã được trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nguyễn trang
TIN LIÊN QUAN

Chấm dứt hợp đồng lao động, phải báo trước bao lâu?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ trangnhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm với công ty. Hiện đã chuẩn bị hết hạn hợp đồng nhưng hai bên không muốn ký hợp đồng mới. Trước ngày hết hạn hợp đồng 7 ngày, công ty thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với tôi, như vậy có đúng không?

Vợ sinh con, chồng được nghỉ thế nào?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ xuanthienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty được 24 tháng. Hiện nay, vợ tôi vừa mới sinh được 2 ngày. Xin hỏi, tôi có được nghỉ chế độ thai sản theo quy định của pháp luật không và thời gian nghỉ là bao lâu?

Cổ vũ đua xe trái phép có bị xử phạt?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thuminh3x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được biết, năm 2020 có rất nhiều thay đổi về mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Xin hỏi, pháp luật hiện hành quy định như thế nào về mức xử phạt vi phạm hành chính đối với người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép?

Nếu chọn Philippe Troussier, nên học theo Nhật Bản?

TAM NGUYÊN |

Cách bóng đá Nhật Bản sử dụng huấn luyện viên Philippe Troussier có thể là cách VFF cân nhắc học hỏi…

Các nước Đông Nam Á đón Tết Nguyên đán thế nào?

Ngọc Vân |

Pháo hoa, múa lân và sắc đỏ rực rỡ tràn ngập đường phố, nhà cửa và quần áo là dấu hiệu của Tết Nguyên đán ở các nước Đông Nam Á.

Hà Nội: Ôtô gây tai nạn liên hoàn khiến 8 người bị thương

HỮU CHÁNH |

Chiếc ôtô con đâm trúng 6 xe máy trước khi đâm thẳng vào hộ lan bên đường và dừng lại. Vụ tai nạn khiến 8 người bị thương, được đưa vào bệnh viện cấp cứu.

Tết đi du lịch cũng được, về quê cũng được miễn là luôn hướng về gia đình

Nhóm PV |

Từ xưa tới nay, Tết vốn là dịp để gia đình sum họp sau một năm làm việc vất vả, bôn ba với những bộn bề cuộc sống. Tuy nhiên, xã hội ngày càng hiện đại, thay vì về nhà với gia đình, nhiều người trẻ lựa chọn cách đi du lịch để nghỉ ngơi sau 1 năm mệt nhoài với guồng quay công việc. Trong số Podcast ngày hôm nay, quý vị hãy cùng chúng tôi đi tìm đáp án của câu hỏi Tết nên về nhà hay đi du lịch? 

Phạt 50 triệu đồng công ty in cờ nước ngoài lên pano trường đại học

HỮU CHÁNH |

In cờ nước ngoài lên pano của Trường Đại học Kinh doanh và Công nghệ Hà Nội (HUBT) gây ra dư luận xấu, Công ty TNHH Quảng cáo Giang - xây dựng Thành An bị Công an tỉnh Bắc Ninh xử phạt 50 triệu đồng.

Chấm dứt hợp đồng lao động, phải báo trước bao lâu?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ trangnhungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm với công ty. Hiện đã chuẩn bị hết hạn hợp đồng nhưng hai bên không muốn ký hợp đồng mới. Trước ngày hết hạn hợp đồng 7 ngày, công ty thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với tôi, như vậy có đúng không?

Vợ sinh con, chồng được nghỉ thế nào?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ xuanthienx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty được 24 tháng. Hiện nay, vợ tôi vừa mới sinh được 2 ngày. Xin hỏi, tôi có được nghỉ chế độ thai sản theo quy định của pháp luật không và thời gian nghỉ là bao lâu?

Cổ vũ đua xe trái phép có bị xử phạt?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thuminh3x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được biết, năm 2020 có rất nhiều thay đổi về mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Xin hỏi, pháp luật hiện hành quy định như thế nào về mức xử phạt vi phạm hành chính đối với người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép?