Làm hỏng máy móc của công ty, phải bồi thường thế nào?

phạm hằng |

Người lao động làm hỏng máy móc của công ty. Xin hỏi, việc bồi thường thiệt hại được quy định như thế nào?

Bạn đọc có email vanducxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 129 Bộ luật Lao động 2019, có hiệu lực từ 1.1.2021 quy định về việc bồi thường thiệt hại như sau:

1. Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật hoặc nội quy lao động của người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 102 của bộ luật này.

2. Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường hoặc nội quy lao động; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa, dịch bệnh nguy hiểm, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường.

Điều 72 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về điều kiện lao động và quan hệ lao động thời hiệu xử lý bồi thường thiệt hại như sau:

Thời hiệu xử lý bồi thường thiệt hại tại khoản 2 Điều 130 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Thời hiệu xử lý bồi thường thiệt hại là 06 tháng kể từ ngày người lao động có hành vi làm hư hỏng, làm mất dụng cụ, thiết bị hoặc làm mất tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép.

2. Không xử lý bồi thường thiệt hại đối với người lao động đang trong thời gian quy định tại khoản 4 Điều 122 của Bộ luật Lao động.

3. Khi hết thời gian quy định tại khoản 4 Điều 122 của Bộ luật Lao động, nếu hết thời hiệu hoặc còn thời hiệu nhưng không đủ 60 ngày thì được kéo dài thời hiệu xử lý bồi thường thiệt hại nhưng không quá 60 ngày kể từ ngày hết thời gian nêu trên.

Như vậy, việc bồi thường thiệt hại được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có phải bồi thường?

phương dung |

Bên bán không giao hàng đúng cam kết và hai bên không thỏa thuận về việc phạt vi phạm hợp đồng. Nếu chúng tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có phải bồi thường không?

Nghỉ việc, có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề?

nam dương |

Giám đốc công ty tôi muốn trực tiếp dạy cho 2 nhân viên về bí quyết rang xay cà phê, nhưng muốn 2 bạn này cam kết học xong phải làm việc cho công ty 2 năm. Nếu 2 bạn này học xong mà vẫn nghỉ thì có phải bồi thường gì cho công ty không?

Không làm đủ thời gian cam kết, phải bồi thường ra sao?

nam dương |

Bạn đọc có email virutxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là bác sĩ đã công tác ở một bệnh viên công 7 năm. Năm 2017-2019 tôi được bệnh viện cử tham gia lớp học chuyên khoa 1 tại chỗ với cam kết sau khi đi học về sẽ làm việc gấp 5 lần, nếu nghỉ trước thời hạn thì phải đền bù gấp 5 lần các chi phí liên quan đến khóa học bao gồm cả lương và thưởng.

Cổ phiếu ngân hàng rơi bục đáy, VN-Index giảm tệ nhất thế giới

Đức Mạnh |

Thông tin thêm 4 ngân hàng được nới room tín dụng trong hôm qua vẫn không đủ sức nặng làm thay đổi tâm lý bi quan của nhiều nhà đầu tư. Cổ phiếu ngân hàng rơi tự do, đẩy VN-Index trở thành chỉ số chứng khoán giảm tệ nhất toàn cầu.

Phòng chống rửa tiền, trốn thuế thông qua hoạt động của các hội, quỹ

PHẠM ĐÔNG |

Vụ Tổ chức Phi Chính phủ nhấn mạnh, cần tăng cường giám sát về tài chính hội, quỹ xã hội, quỹ từ thiện để nhằm ngăn chặn các hoạt động rửa tiền, trốn thuế, can thiệp, chi phối của các thế lực thù địch, khủng bố.

TPHCM: Trẻ mầm non muốn uống sữa ở lớp, phụ huynh phải mua của trường loại đắt gấp đôi

HUYÊN NGUYỄN |

Nếu muốn con được uống sữa trong trường học thì phụ huynh trường mầm non Quận ở quận Tân Bình, TPHCM phải chấp nhận mua loại sữa từ nhà trường cung cấp với mức giá khá cao, có khi cao gấp đôi loại thông thường trẻ vẫn sử dụng.

Công nhân mong được chia sẻ gánh nặng tiền điện

Văn Sỹ |

Sóc Trăng - Liên quan đến đề xuất của Bộ Công Thương về việc điều chỉnh tăng giá điện trong thời gian tới, nhiều gia đình công nhân, lao động, nhất là những người thu nhập thấp khá lo lắng. Theo họ, giá điện hiện tại khá cao, nếu phải trả cao hơn nữa sẽ là một áp lực không nhỏ...

Khởi công dự án gần 55 triệu USD tăng cường cho đường sắt Nhổn - Ga Hà Nội

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - UBND TP Hà Nội đã khởi công dự án gần 55 triệu USD để tạo thuận tiện nhất cho hành khách dễ dàng tiếp cận đường sắt đô thị số 3, Nhổn - Ga Hà Nội.

Đơn phương chấm dứt hợp đồng, có phải bồi thường?

phương dung |

Bên bán không giao hàng đúng cam kết và hai bên không thỏa thuận về việc phạt vi phạm hợp đồng. Nếu chúng tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có phải bồi thường không?

Nghỉ việc, có phải bồi thường chi phí đào tạo nghề?

nam dương |

Giám đốc công ty tôi muốn trực tiếp dạy cho 2 nhân viên về bí quyết rang xay cà phê, nhưng muốn 2 bạn này cam kết học xong phải làm việc cho công ty 2 năm. Nếu 2 bạn này học xong mà vẫn nghỉ thì có phải bồi thường gì cho công ty không?

Không làm đủ thời gian cam kết, phải bồi thường ra sao?

nam dương |

Bạn đọc có email virutxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là bác sĩ đã công tác ở một bệnh viên công 7 năm. Năm 2017-2019 tôi được bệnh viện cử tham gia lớp học chuyên khoa 1 tại chỗ với cam kết sau khi đi học về sẽ làm việc gấp 5 lần, nếu nghỉ trước thời hạn thì phải đền bù gấp 5 lần các chi phí liên quan đến khóa học bao gồm cả lương và thưởng.