Làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Sổ Châu |

Tôi làm căn cước công dân gắn chip nhưng đợi một tuần vẫn chưa thấy được nhận. Xin hỏi, làm căn cước công dân bao lâu thì được nhận?

Bạn đọc có email maianhxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 quy định:

Thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân trong thời hạn sau đây:

1. Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại;

2. Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

3. Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

4. Theo lộ trình cải cách thủ tục hành chính, Bộ trưởng Bộ Công an quy định rút ngắn thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

Tuy nhiên, thực tế tại nhiều địa phương, do người dân đi làm căn cước công dân hoặc đổi từ chứng minh nhân dân qua căn cước công dân nhiều, dẫn đến sự quá tải, nên thời hạn nhận căn cước công dân có thể lâu hơn.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Sổ Châu
TIN LIÊN QUAN

Gần 40 tuổi, có phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân?

Nam Dương |

Bạn đọc có email trandoanxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Năm nay tôi 39 tuổi và đang sử dụng chứng minh nhân dân được cấp từ năm 2016. Tôi có bắt buộc phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân không?

Lệ phí khi đổi qua căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc về lệ phí khi đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chíp.

Lưu ý quan trọng khi điền tờ khai đề nghị cấp căn cước công dân gắn chip?

Ái Vân |

Để thực hiện thủ tục đổi căn cước công dân (CCCD) gắn chíp công dân phải thực hiện việc điền vào tờ khai theo mẫu do Bộ Công an quy định.

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ai rồi cũng cảm thấy vai trò, trách nhiệm của những người chủ gia đình lớn đến thế nào trong việc duy trì cuộc hôn nhân mà chúng ta đã tự nguyên lựa chọn một cách êm ấm, hạnh phúc. Đừng tự chà đạp, hủy hoại tổ ấm mà chúng ta từng dành trọn tâm huyết, sức lực vun vén, dựng xây...

Tranh luận quanh việc xét xử kín vụ “dì ghẻ” bạo hành bé gái 8 tuổi tử vong

Anh Tú |

TPHCM - Dự kiến, vụ bé gái 8 tuổi bị dì ghẻ bạo hành đến tử vong sẽ được xét xử kín vào ngày 21.7 tại TAND TPHCM. Tuy nhiên, với việc xét xử theo hình thức xử kín đang khiến nhiều người không khỏi thắc mắc và tranh luận.

Nga trên đà chiến thắng lớn nhất sau 4 tháng chiến sự ở Ukraina

Song Minh |

Nga đang giành những chiến tích lớn nhất kể từ khi bắt đầu cuộc xung đột ở Ukraina 4 tháng trước đây.

"Trốn" nắng, nông dân chong đèn xuống đồng từ xế chiều đến đêm muộn

Hải Yến - Thu Hoài |

Hà Nội - Để "trốn" nắng nóng gay gắt vào ban ngày, người nông dân tại xã Văn Võ, huyện Chương Mỹ xuống ruộng từ xế chiều đến tận đêm muộn.

Muôn kiểu trông con của gia đình công nhân

BẢO HÂN - LƯƠNG HẠNH |

Hà Nội - Do công việc bận rộn, nên nhiều vợ chồng công nhân khi có con phải gửi về quê hoặc nhờ ông bà lên ở cùng trông nom, chăm sóc. Ông, bà đã ngoài 60 tuổi, sức khỏe kém nhưng vẫn luôn cố gắng vượt qua các khó khăn, bất tiện, tất cả vì con, vì cháu.  

Gần 40 tuổi, có phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân?

Nam Dương |

Bạn đọc có email trandoanxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Năm nay tôi 39 tuổi và đang sử dụng chứng minh nhân dân được cấp từ năm 2016. Tôi có bắt buộc phải đổi chứng minh nhân dân qua căn cước công dân không?

Lệ phí khi đổi qua căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc về lệ phí khi đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chíp.

Lưu ý quan trọng khi điền tờ khai đề nghị cấp căn cước công dân gắn chip?

Ái Vân |

Để thực hiện thủ tục đổi căn cước công dân (CCCD) gắn chíp công dân phải thực hiện việc điền vào tờ khai theo mẫu do Bộ Công an quy định.