Làm 7 tháng, không được ký hợp đồng lao động, phải làm sao?

nam dương |

Tôi làm việc cho công ty được 7 tháng, nhưng tôi và tất cả mọi người trong công ty đều không có hợp đồng lao động. Công ty làm như vậy có bị xử phạt không?

Trên đây là nội dung bạn đọc có email nguyenhungxxx@xx nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Do thời điểm bạn vào làm việc tại Công ty Bộ luật Lao động 2012 vẫn còn hiệu lực (hết hiệu lực từ 31.12.2020), nên theo quy định tại Điều 18, Bộ luật Lao động 2012 về nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động, thì:

1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.

Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

Do đó, việc công ty không ký hợp đồng lao động với các bạn là sai.

Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP Quy định về “Xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động việt nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng” quy định như sau:

1. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Do đó, các bạn có thể yêu cầu công ty phải ký hợp đồng lao động với mình, nếu không ký các bạn có thể làm đơn tố cáo hành vi vi phạm của công ty đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động của địa phương để các cơ quan chức năng này hỗ trợ giải quyết.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Ký hợp đồng lao động với người dưới 13 tuổi có cần cơ quan nào đồng ý?

LƯƠNG HẠNH |

Bắt đầu từ ngày 15.3.2021, doanh nghiệp muốn sử dụng lao động dưới 13 tuổi thì cần phải có sự đồng ý của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì bị giữ tiền lương?

Nam Dương |

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước nếu không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn.

Có phải thực hiện nốt thời gian hoãn hợp đồng lao động?

nam dương |

Em tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn với công ty A là 2 năm, nhưng chỉ làm được 1 tháng thì đi nghĩa vụ quân sự. Khi ra quân, em tôi đến công ty để được đi làm lại, nhưng đến 31.1 là hết hạn hợp đồng lao động nên công ty chấm dứt luôn, không nhận vào làm việc tiếp. Công ty làm vậy đúng hay sai?

Diễn viên Hà Việt Dũng: Tôi không sợ vợ mà là tôn trọng

Nhóm Pv |

Trong thử thách "3 phút với người nổi tiếng" tuần này, Hà Việt Dũng đã có những chia sẻ về cuộc sống, phim ảnh và đặc biệt là người vợ của mình. 

Mất điện, thiếu sưởi khi nhiệt độ đóng băng ở thủ đô của Ukraina

Ngọc Vân |

Thủ đô Kiev của Ukraina được dự báo có tuyết rơi dày, nhiệt độ dưới mức đóng băng, trong khi hàng triệu người vẫn trong tình cảnh thiếu sưởi và mất điện.

Bất chấp lạm phát, doanh số bán hàng Black Friday ở Mỹ phá kỷ lục, đạt hơn 9 tỉ USD

Đức Mạnh |

Theo Adobe Analytics - nền tảng theo dõi doanh số bán hàng, người tiêu dùng Mỹ đã chi 9,12 tỉ USD mua sắm trực tuyến trong ngày hội Black Friday năm nay.

Quảng Ninh: Nhiều trạm y tế cần được nâng cấp

Đoàn Hưng |

Quảng Ninh – Do được xây dựng từ lâu, nhiều trạm y tế trên địa bàn huyện Hải Hà (tỉnh Quảng Ninh) đã có dấu hiệu xuống cấp, ảnh hưởng đến công tác khám chữa bệnh và chăm sóc sức khỏe ban đầu cho người dân địa phương.

Tỉ phú hoàng gia UAE và thú chơi xe kỳ lạ nhất thế giới

Khánh Minh |

Tỉ phú hoàng gia UAE 74 tuổi với tài sản ròng 20 tỉ USD đang sở hữu bộ sưu tập xe hơi kỳ quặc nhất thế giới.

Ký hợp đồng lao động với người dưới 13 tuổi có cần cơ quan nào đồng ý?

LƯƠNG HẠNH |

Bắt đầu từ ngày 15.3.2021, doanh nghiệp muốn sử dụng lao động dưới 13 tuổi thì cần phải có sự đồng ý của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì bị giữ tiền lương?

Nam Dương |

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước nếu không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn.

Có phải thực hiện nốt thời gian hoãn hợp đồng lao động?

nam dương |

Em tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn với công ty A là 2 năm, nhưng chỉ làm được 1 tháng thì đi nghĩa vụ quân sự. Khi ra quân, em tôi đến công ty để được đi làm lại, nhưng đến 31.1 là hết hạn hợp đồng lao động nên công ty chấm dứt luôn, không nhận vào làm việc tiếp. Công ty làm vậy đúng hay sai?