Ký 3 lần hợp đồng lao động xác định thời hạn có đúng?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tuongvyx@xx hỏi: Công ty tôi ký hợp đồng lao động xác định thời hạn (1 năm), năm thứ 2 ký phụ lục hợp đồng lao động (1 năm), năm thứ 3 ký hợp đồng lao động xác định thời hạn (1 năm), năm thứ 4 ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Như vậy có đúng luật không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 5 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định về sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động như sau:

Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động.

Do đó, việc Cty bạn ký phụ lục hợp đồng lao động để gia hạn hợp đồng lao động lần thứ nhất là không sai.

Điều 22 Bộ luật lao động 2012 quy định:

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng

2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Có được trở lại công ty làm việc sau khi đi nghĩa vụ quân sự?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thanhvanx@xx hỏi: Do phải thực hiện nghĩa vụ quân sự, tôi phải tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động trong vòng 18 tháng. Hết thời hạn phục vụ tại ngũ, công ty không đồng ý nhận tôi vào làm việc. Xin hỏi, việc công ty không nhận tôi vào làm việc như vậy có đúng hay không?

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người lao động

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email ngoclanx@xx hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty được 4 tháng và có làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong suốt 2 năm làm việc, tôi có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Xin hỏi, tôi muốn được hỗ trợ học nghề thì cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào?

Hạn tuổi phục vụ tại ngũ của quân nhân chuyên nghiệp cấp tá là bao nhiêu?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dinhbinhx@xx hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi, là quân nhân chuyên nghiệp phục vụ tại ngũ từ năm 1993. Cấp bậc quân hàm hiện nay của tôi là trung tá. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp được quy định như thế nào?

NATO cảnh báo thời kỳ khó khăn phía trước với EU vì Ukraina

Ngọc Vân |

Tổng thư ký NATO thừa nhận việc ủng hộ Ukraina đang khiến chi phí sinh hoạt tăng cao ở EU.

Cựu giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM hầu tòa vì gây thiệt hại hơn 14,2 tỉ đồng

Anh Tú |

TPHCM - Sáng nay 28.11, TAND TPHCM đưa ra xét xử bị cáo Nguyễn Minh Khải, cựu giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM và 7 đồng phạm vì sai phạm khi chọn thuỷ tinh thể giá cao gây thiệt hại hơn 14 tỉ đồng. Phiên xử dự kiến kéo dài từ 28.11 đến 2.12. 

Hàn Quốc vs Ghana: Dự đoán tỉ số World Cup 2022 bằng công nghệ A.I

Hoàng Minh |

World Cup 2022: Với tỉ lệ chuyển hóa cơ hội thấp và tỉ lệ giữ bóng trung bình cao, Hàn Quốc và Ghana đều có cách tiếp cận trận đấu bằng lối chơi phòng ngự khi gặp các đối thủ mạnh hơn. Tuy nhiên cục diện bảng H hiện tại khiến cả hai đội phải có những toan tính và quyết đoán trong trận đấu tối nay. Hàn Quốc với quy luật thường thủng lưới cuối hiệp 1 nhưng lại có khả năng ghi bàn tốt ở cuối hiệp 2, hiện có 41,3% cơ hội thắng. Trong khi đó cơ hội thắng của Ghana là 30,5%. Xác suất hòa của trận đấu này là 28,2%. Đó là những dự đoán về trận đấu giữa Hàn Quốc vs Ghana bằng công nghệ trí tuệ nhân tạo dựa trên việc phân tích dữ liệu của Báo Lao Động.

Trung Quốc tăng nhập khẩu vàng của Nga

Khánh Minh |

Các lô hàng vàng của Nga đến Trung Quốc đã tăng lên mức cao kỷ lục trong năm nay.

Đào tạo tiến sĩ: Không để đánh mất niềm tin, trách nhiệm với khoa học và XH

Huyên Nguyễn |

Nhiều đề tài luận án tiến sĩ được công bố nhưng nghiên cứu trên quy mô hẹp, hàm lượng khoa học ít, không có nhiều tính ứng dụng, ít đóng góp cho khoa học, xã hội; có luận án chỉ tương đương với báo cáo, tham luận hoặc cùng lắm là luận văn thạc sĩ. Điều này khiến dư luận lo ngại về chất lượng đào tạo, dễ dãi trong đánh giá sẽ dẫn đến tình trạng “vàng thau lẫn lộn”, làm suy giảm nền học thuật Việt Nam. 

Có được trở lại công ty làm việc sau khi đi nghĩa vụ quân sự?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email thanhvanx@xx hỏi: Do phải thực hiện nghĩa vụ quân sự, tôi phải tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động trong vòng 18 tháng. Hết thời hạn phục vụ tại ngũ, công ty không đồng ý nhận tôi vào làm việc. Xin hỏi, việc công ty không nhận tôi vào làm việc như vậy có đúng hay không?

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người lao động

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email ngoclanx@xx hỏi: Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty được 4 tháng và có làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong suốt 2 năm làm việc, tôi có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Xin hỏi, tôi muốn được hỗ trợ học nghề thì cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào?

Hạn tuổi phục vụ tại ngũ của quân nhân chuyên nghiệp cấp tá là bao nhiêu?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email dinhbinhx@xx hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi, là quân nhân chuyên nghiệp phục vụ tại ngũ từ năm 1993. Cấp bậc quân hàm hiện nay của tôi là trung tá. Hạn tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp được quy định như thế nào?