Không đổi lại con dấu khi công ty thay tên, bị phạt thế nào?

phạm hằng |

Bạn đọc có email dannhungxxx@gxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi vừa đổi tên công ty. Do bận công việc nên công ty tôi vẫn chưa làm thủ tục khắc lại con dấu mà vẫn sử dụng con dấu với tên công ty cũ. Việc này có bị xử phạt không?

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 2 Điều 12 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm các quy định về quản lý và sử dụng con dấu như sau:

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Khắc các loại con dấu mà không có giấy phép khắc dấu hoặc các giấy tờ khác theo quy định;

b) Sử dụng con dấu chưa đăng ký lưu chiểu mẫu dấu hoặc chưa có giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;

c) Tự ý mang con dấu ra khỏi cơ quan, đơn vị mà không được phép của cấp có thẩm quyền;

d) Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất con dấu đang sử dụng;

đ) Không đổi lại con dấu khi có quyết định của cấp có thẩm quyền về việc đổi tên cơ quan, tổ chức dùng dấu hoặc đổi tên cơ quan cấp trên hoặc thay đổi về trụ sở cơ quan, tổ chức có liên quan đến mẫu dấu;

e) Không khắc lại con dấu theo mẫu quy định;

g) Không nộp lại con dấu và giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu khi quyết định của cấp có thẩm quyền có hiệu lực về việc chia tách, sáp nhập, hợp nhất, giải thể, kết thúc nhiệm vụ, chuyển đổi hình thức sở hữu hoặc chấm dứt hoạt động của cơ quan, tổ chức hoặc tạm đình chỉ sử dụng con dấu;

h) Không thông báo mẫu dấu với các cơ quan có thẩm quyền trước khi sử dụng;

i) Không xuất trình con dấu và giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu khi có yêu cầu kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, theo quy định pháp luật đã trích dẫn ở trên, trường hợp công ty bạn không đổi lại con dấu khi công ty thay đổi tên sẽ có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Làm việc theo hợp đồng lao động, mức lương tối thiểu vùng bao nhiêu?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email ngoctramx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là kế toán của công ty. Theo tôi biết, từ ngày 1.1.2020 mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động có sự thay đổi. Mức lương tối thiểu vùng được quy định như thế nào theo quy định mới? Đối tượng áp dụng mức lương này bao gồm những ai?

Công ty tài chính được nhắc người vay trả nợ tối đa bao nhiêu lần/ngày?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtam4xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có vay một khoản tiền của công ty tài chính để kinh doanh. Do kinh doanh thua lỗ, tôi chưa có điều kiện để trả nợ như thỏa thuận trong hợp đồng vay tiêu dùng. Hằng ngày, tôi và người thân trong gia đình thường xuyên bị các nhân viên của công ty tài chính đó gọi điện nhắc về việc thanh toán nợ. Công ty có quyền làm như thế không?

Làm việc ngày Tết được trả lương thế nào?

bùi nhung |

Bạn đọc có email xuanthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi tính lương theo sản lượng nên không có mức lương cứng, vậy những ngày Tết chúng tôi có được trả lương không? Và dựa vào mức nào để tính lương cho chúng tôi?

Nhìn lại diễn biến vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp

Bảo Bình - Dương Anh |

Liên quan vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp, sau hơn nửa tháng tìm kiếm, lực lượng cứu hộ đã đưa được đoạn cọc thứ nhất (dài 12m) trong số 3 đoạn của cọc bêtông lên mặt đất và đang tiến hành các bước cứu hộ tiếp theo. 

Khoảnh khắc AFF Cup: Khép lại hành trình của ông Park Hang-seo

NHÓM PV |

Bản tin Khoảnh khắc AFF Cup ngày 17.1. AFF Cup 2022 kết thúc, khép lại hành trình của huấn luyện viên Park Hang-seo với bóng đá Việt Nam.  

Khởi tố Giám đốc Trung tâm đăng kiểm duy nhất ở Hòa Bình

PV |

Hoà Bình - Cơ quan công an vừa khởi tố các bị can liên quan đến vụ án “Nhận hối lộ” xảy ra tại Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới 28-01S thuộc Sở Giao thông vận tải Hòa Bình.

Rung lắc thượng tầng tại Eximbank: Thập kỷ rối ren chưa kết thúc

Đức Mạnh |

Cơ cấu thượng tầng tại Ngân hàng Eximbank đã có nhiều biến động mạnh. Cổ đông ngoại gắn bó 16 năm đã chuyển nhà, thế chân bởi nhân tố bí ẩn liên quan đến Tập đoàn Bamboo Capital. 

Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam đã có nhiều giải pháp hỗ trợ người lao động mất việc

PHƯƠNG NGÂN - CHÂN PHÚC |

TPHCM - Tại LĐLĐ quận Bình Thạnh, sáng ngày 17.1, ông Trần Thanh Hải - Phó Chủ tịch Thường trực Tổng LĐLĐ Việt Nam đã đến thăm, động viên và trao quà Tết cho người lao động có hoàn cảnh khó khăn đang làm việc trên địa bàn. Đồng thời, ông Trần Thanh Hải cũng đã thông tin một số giải pháp nhằm hỗ trợ người lao động bị mất việc, giảm việc.

Làm việc theo hợp đồng lao động, mức lương tối thiểu vùng bao nhiêu?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email ngoctramx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là kế toán của công ty. Theo tôi biết, từ ngày 1.1.2020 mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động có sự thay đổi. Mức lương tối thiểu vùng được quy định như thế nào theo quy định mới? Đối tượng áp dụng mức lương này bao gồm những ai?

Công ty tài chính được nhắc người vay trả nợ tối đa bao nhiêu lần/ngày?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtam4xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có vay một khoản tiền của công ty tài chính để kinh doanh. Do kinh doanh thua lỗ, tôi chưa có điều kiện để trả nợ như thỏa thuận trong hợp đồng vay tiêu dùng. Hằng ngày, tôi và người thân trong gia đình thường xuyên bị các nhân viên của công ty tài chính đó gọi điện nhắc về việc thanh toán nợ. Công ty có quyền làm như thế không?

Làm việc ngày Tết được trả lương thế nào?

bùi nhung |

Bạn đọc có email xuanthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi tính lương theo sản lượng nên không có mức lương cứng, vậy những ngày Tết chúng tôi có được trả lương không? Và dựa vào mức nào để tính lương cho chúng tôi?