Không đăng ký kết hôn, chia tay, ai được quyền nuôi con?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ tuanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi sống chung với người yêu nhưng chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi có con chung được 10 tháng tuổi. Hiện chúng tôi không sống cùng nhau nữa. Xin hỏi, trong trường hợp này ai có quyền được nuôi con?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 15 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn:

Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.

Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Điều 82 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Theo quy định nêu trên, do con bạn mới 10 tháng tuổi, bạn sẽ được ưu tiên nuôi con, trừ trường hợp bạn không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc hai bạn có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Nghỉ thai sản rồi nghỉ luôn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

nam dương |

Bạn đọc có email linhnguongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ thai sản 6 tháng từ tháng 7 đến tháng 12 và xin nghỉ thêm 1 tháng không hưởng lương đến tháng 1.2020. Do không ai trông con nên tôi xin công ty nghỉ luôn không quay lại làm việc nữa. Tôi có đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Nuôi con dưới 12 tháng, phải làm việc đến 22 giờ là đúng hay sai?

nam dương |

Bạn đọc có email phuongthyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tại con tôi đang được 7 tháng tuổi nên tôi đang trong chế độ con nhỏ. Qua tìm hiểu tôi được biết lao động nữ đang trong chế độ con nhỏ thì sẽ không phải làm đêm. Quản lý của công ty xếp lịch làm việc cho tôi từ 15 giờ đến đến 22h. Việc xếp lịch làm việc cho tôi như vậy là đúng hay sai?

Chưa xác định được cha cho con, đăng ký khai sinh thế nào?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ hangthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi mới sinh con nhưng chưa thể thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con vì chưa đăng ký kết hôn. Tôi có thể tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh cho con không? Sau này, khi xác định được cha của đứa bé thì tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì để đăng ký nhận cha cho con?

Quảng Ninh: Nhiều trạm y tế cần được nâng cấp

Đoàn Hưng |

Quảng Ninh – Do được xây dựng từ lâu, nhiều trạm y tế trên địa bàn huyện Hải Hà (tỉnh Quảng Ninh) đã có dấu hiệu xuống cấp, ảnh hưởng đến công tác khám chữa bệnh và chăm sóc sức khỏe ban đầu cho người dân địa phương.

Tỉ phú hoàng gia UAE và thú chơi xe kỳ lạ nhất thế giới

Khánh Minh |

Tỉ phú hoàng gia UAE 74 tuổi với tài sản ròng 20 tỉ USD đang sở hữu bộ sưu tập xe hơi kỳ quặc nhất thế giới.

Hà Nội: Khỉ hoang quậy phá dân, nhiều ngày chưa thể vây bắt

Tô Thế |

UBND phường Dịch Vọng Hậu (Cầu Giấy, Hà Nội) đã mời các nhân viên vườn thú về theo dõi và tiến hành vây bắt con khỉ hoang quậy phá người dân nhiều ngày qua. Tuy nhiên đến nay vẫn chưa thể bắt được.

Interactive: Bạn biết gì về trận Tây Ban Nha vs Đức tại World Cup 2022?

Nhóm PV |

Vào 2h sáng mai 28.11 sẽ diễn ra trận đấu hấp dẫn bậc nhất tại vòng bảng World Cup 2022 giữa đội tuyển Tây Ban Nha và đội tuyển Đức. Hiện tại, lợi thế đang hoàn toàn nghiêng về Tây Ban Nha khi Cỗ xe tăng Đức đang rơi vào thế buộc phải thắng để níu cơ hội đi tiếp.

Hãy cùng tham gia chương trình truyền hình tương tác của Báo Lao Động bằng cách theo dõi câu hỏi, bấm vào phương án trả lời mà bạn cho là đúng ngay trên màn hình video tương tác dưới đây.

Gần 70 tỉ đồng cho đoạn đường hơn 2km nhưng 3 năm chưa xong

Văn Đức |

Yên BáiTuyến đường trục 1 Khu công nghiệp Âu Lâu, TP Yên Bái đã khởi công xây dựng từ năm 2019, dự kiến đi vào hoạt động tháng 3.2022, nhưng đến nay vẫn chưa hoàn thành. 

Nghỉ thai sản rồi nghỉ luôn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

nam dương |

Bạn đọc có email linhnguongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ thai sản 6 tháng từ tháng 7 đến tháng 12 và xin nghỉ thêm 1 tháng không hưởng lương đến tháng 1.2020. Do không ai trông con nên tôi xin công ty nghỉ luôn không quay lại làm việc nữa. Tôi có đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Nuôi con dưới 12 tháng, phải làm việc đến 22 giờ là đúng hay sai?

nam dương |

Bạn đọc có email phuongthyx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện tại con tôi đang được 7 tháng tuổi nên tôi đang trong chế độ con nhỏ. Qua tìm hiểu tôi được biết lao động nữ đang trong chế độ con nhỏ thì sẽ không phải làm đêm. Quản lý của công ty xếp lịch làm việc cho tôi từ 15 giờ đến đến 22h. Việc xếp lịch làm việc cho tôi như vậy là đúng hay sai?

Chưa xác định được cha cho con, đăng ký khai sinh thế nào?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ hangthux@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi mới sinh con nhưng chưa thể thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con vì chưa đăng ký kết hôn. Tôi có thể tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh cho con không? Sau này, khi xác định được cha của đứa bé thì tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì để đăng ký nhận cha cho con?