Khó khăn, công ty có được chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ nuôi con nhỏ?

nam dương |

Bạn đọc có email xuantnxxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do khó khăn về dịch bệnh, công ty chấm dứt HĐLĐ với nhiều người, trong đó có người đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Công ty làm vậy có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điểm c, Khoản 1, Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 quy định người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu: Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc.

Pháp luật cũng quy định trường hợp bệnh dịch  là lý do bất khả kháng nên người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. 

Theo quy định tại Điều 39 và Khoản 3, Điều 155 Bộ luật Lao động 2012, thì người sử dụng lao động không được sa thải hoặc thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

Do công ty của bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do bất khả kháng, chứ không phải vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi nên không sai quy định.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Khi nào doanh nghệp được đơn phương chấm dứt hợp đồng?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ hoaianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ doanh nghiệp sử dụng trên 20 lao động. Hiện giờ do khó khăn vì ảnh hưởng dịch COVID-19, tôi muốn chấm dứt hợp đồng với một số công nhân. Tôi được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp nào?

Đủ điều kiện nghỉ hưu, công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email huyenntx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Doanh nghiệp tôi có một lao động nam, hiện nay đã đủ 55 tuổi và làm nghề trong môi trường nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đã được quy định trong luật. Căn cứ vào thời gian đóng bảo hiểm, tuổi, thì lao động trên có thể nghỉ hưu theo quy định. Nếu người lao động vẫn muốn tiếp tục đi làm, nhưng công ty không muốn lao động này đi làm mà đơn phương chấm dứt hợp đồng để người lao động giải quyết chế độ hưu thì có đúng luật không?

Chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, có được trả sổ bảo hiểm xã hội?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thuhuongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi vừa có nhân viên chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Công ty có phải trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho người này không?

Cổ động viên Thái Lan đặt dép giữ chỗ mua vé xem chung kết AFF Cup 2022

Thanh Vũ (từ Bangkok) |

Người hâm mộ bóng đá Thái Lan bày tỏ sự thất vọng khi không thể mua được vé xem đội nhà đá chung kết lượt về AFF Cup 2022. 

Dưa hấu trưng Tết 700.000 đồng/cặp, bưởi Tài-Lộc giá gấp 3 vẫn đắt hàng

Văn Sỹ |

Sau ngày đưa ông Táo về trời (23 tháng Chạp), trên nhiều tuyến đường ở TP Cần Thơ, hàng chục loại trái cây trưng Tết cũng đã xuống phố phục vụ nhu cầu mua sắm của người dân. Trong đó, dưa hấu hoàng kim, một trong những trái cây trưng Tết phổ biến của các gia đình ở miền Tây có giá khá đắt, từ 500.000 đến 700.000 đồng/cặp. 

Ông Lê Tiến Châu làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng

Mai Chi |

Ông Lê Tiến Châu, Phó Chủ tịch, Tổng thư ký Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, được Bộ Chính trị phân công làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng, nhiệm kỳ 2020 - 2025.

Hà Nội: Đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài trước ngày thông xe

Tô Thế |

Hà Nội - Theo dự kiến, đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài (quận Đống Đa) sẽ chính thức thông xe vào sáng 17.1.2023 sau hơn 20 năm triển khai.

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của ngoại giao Việt Nam

Thanh Hà |

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của nền ngoại giao Việt Nam trong 30 năm chiến tranh giải phóng dân tộc, là minh chứng hùng hồn cho việc vận dụng nhuần nhuyễn phương châm "dĩ bất biến ứng vạn biến" của Chủ tịch Hồ Chí Minh. 

Khi nào doanh nghệp được đơn phương chấm dứt hợp đồng?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ hoaianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ doanh nghiệp sử dụng trên 20 lao động. Hiện giờ do khó khăn vì ảnh hưởng dịch COVID-19, tôi muốn chấm dứt hợp đồng với một số công nhân. Tôi được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp nào?

Đủ điều kiện nghỉ hưu, công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email huyenntx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Doanh nghiệp tôi có một lao động nam, hiện nay đã đủ 55 tuổi và làm nghề trong môi trường nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đã được quy định trong luật. Căn cứ vào thời gian đóng bảo hiểm, tuổi, thì lao động trên có thể nghỉ hưu theo quy định. Nếu người lao động vẫn muốn tiếp tục đi làm, nhưng công ty không muốn lao động này đi làm mà đơn phương chấm dứt hợp đồng để người lao động giải quyết chế độ hưu thì có đúng luật không?

Chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, có được trả sổ bảo hiểm xã hội?

phạm hằng |

Bạn đọc có email thuhuongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi vừa có nhân viên chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Công ty có phải trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho người này không?