Khi nào thì bị nhắc nhở trong xử lý vi phạm hành chính?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email tuandungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Con tôi năm nay 17 tuổi. Vừa qua, cháu có điều khiển xe máy khi không có giấy phép. Cháu bị xử lý vi phạm hành chính ở mức nào?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 15 Nghị định 81/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định về biện pháp nhắc nhở như sau:

1. Biện pháp nhắc nhở là biện pháp mang tính giáo dục được áp dụng thay thế cho hình thức xử phạt cảnh cáo đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính để người chưa thành niên nhận thức được những vi phạm của mình.

2. Đối tượng và điều kiện áp dụng biện pháp nhắc nhở:

a) Người chưa thành niên từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính khi họ tự nguyện khai báo, thừa nhận và thành thật hối lỗi về hành vi vi phạm của mình.

b) Người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính khi hành vi vi phạm hành chính quy định bị phạt cảnh cáo và người chưa thành niên tự nguyện khai báo, thừa nhận về hành vi vi phạm, thành thật hối lỗi về hành vi vi phạm của mình.

3. Người có thẩm quyền xử phạt căn cứ vào các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều này để xem xét, quyết định áp dụng biện pháp nhắc nhở. Việc nhắc nhở được thực hiện bằng lời nói, ngay tại chỗ và không phải lập thành biên bản.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Đổi tên cho con nuôi, có phải xin ý kiến của con?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email maianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh chị tôi mới nhận nuôi một cháu gái mười tuổi. Hiện anh chị tôi có nguyện vọng muốn đổi tên cho cháu. Anh chị tôi có quyền thay đổi tên cho cháu không?

Chậm thực hiện nghĩa vụ có bị hủy hợp đồng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamvietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với một công ty khác. Tuy nhiên, đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng mà phía công ty đối tác vẫn chưa giao hàng cho công ty tôi. Xin hỏi, công ty tôi có thể hủy bỏ hợp đồng với công ty kia không và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng như thế nào?

Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức, hiện đang công tác tại trường tiểu học công lập. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?

Hình ảnh cựu Trưởng phòng Cảnh sát kinh tế Hà Nội bị dẫn giải tới toà

Việt Dũng |

Hà Nội - Bị cáo Phùng Anh Lê - cựu đại tá, cựu Trưởng phòng Cảnh sát kinh tế, cựu Trưởng Công an quận Tây Hồ bị dẫn giải tới toà trong cơn mưa tầm tã.

Hà Nội: Mưa ngập nhiều tuyến đường, công nhân dầm mình xử lý thoát nước

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - Ảnh hưởng của cơn bão số 2, Hà Nội mưa lớn vào giờ cao điểm vào đêm 11.8 và sáng 12.8. Nhiều tuyến đường rơi vào tình trạng ùn ứ nghiêm trọng, phương tiện đội mưa chen chân nhau nhích từng tí một. Các công nhân thoát nước phải dầm mình trong mưa bão để thoát nước.

Sẽ từ chức nếu người lao động không nhận được tiền hỗ trợ thuê nhà đúng hạn

ANH THƯ |

Đó là khẳng định của ông Nguyễn Tuấn Anh - Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Sơn La trước lời hứa về tiến độ giải ngân gói hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động đúng thời hạn.

Thông tin giật mình về vụ FBI đột kích tư dinh ông Donald Trump

Ngọc Vân |

Bộ trưởng Tư pháp Mỹ “đích thân phê duyệt” cuộc đột kích tư dinh cựu Tổng thống Donald Trump. Cuộc đột kích nhằm tìm tài liệu hạt nhân mật và các tài liệu khác.

Thành tích đối đầu U16 Indonesia vs U16 Việt Nam: Đội chủ nhà trội hơn

NGUYỄN ĐĂNG |

U16 Indonesia có thành tích đối đầu rất tốt trước U16 Việt Nam, trước khi 2 đội khi gặp nhau tại chung kết giải U16 Đông Nam Á 2022, diễn ra lúc 20h00 ngày 12.8.

Đổi tên cho con nuôi, có phải xin ý kiến của con?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email maianhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh chị tôi mới nhận nuôi một cháu gái mười tuổi. Hiện anh chị tôi có nguyện vọng muốn đổi tên cho cháu. Anh chị tôi có quyền thay đổi tên cho cháu không?

Chậm thực hiện nghĩa vụ có bị hủy hợp đồng không?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email phamvietx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với một công ty khác. Tuy nhiên, đã hết thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng mà phía công ty đối tác vẫn chưa giao hàng cho công ty tôi. Xin hỏi, công ty tôi có thể hủy bỏ hợp đồng với công ty kia không và hậu quả pháp lý của việc hủy bỏ hợp đồng như thế nào?

Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email huyenphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức, hiện đang công tác tại trường tiểu học công lập. Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?