Khi nào được sử dụng lao động là người nước ngoài?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ anhvanxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc cho một văn phòng đại diện của công ty có trụ sở tại Việt Nam. Hiện tại, văn phòng tôi có nhu cầu tuyển dụng chuyên gia nước ngoài vào làm việc. Xin hỏi, văn phòng đại diện có được sử dụng lao động nước ngoài vào làm việc không?

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:   

Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam quy định về người sử dụng người lao động nước ngoài như sau:

2. Người sử dụng người lao động nước ngoài, bao gồm:

a) Doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư hoặc theo điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên;

b) Nhà thầu nước ngoài hoặc trong nước tham dự thầu, thực hiện hợp đồng;

c) Văn phòng đại diện, chi nhánh của doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức được cơ quan có thẩm quyền cấp phép thành lập;

d) Cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp;

đ) Tổ chức phi chính phủ nước ngoài, tổ chức quốc tế tại Việt Nam;

e) Tổ chức sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật;

g) Văn phòng của dự án nước ngoài hoặc của tổ chức quốc tế tại Việt Nam;

h) Văn phòng điều hành của nhà đầu tư nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh hoặc của nhà thầu nước ngoài được đăng ký hoạt động theo quy định của pháp luật;

i) Các tổ chức hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của pháp luật;

k) Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập và hoạt động theo Luật Hợp tác xã;

l) Hội, hiệp hội doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật;

m) Hộ kinh doanh, cá nhân được phép hoạt động kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trích dẫn trên, văn phòng đại diện là đối tượng được phép sử dụng lao động nước ngoài. Do đó, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện mà pháp luật quy định, văn phòng của bạn có thể sử dụng lao động là người nước ngoài.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần. Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

đặng nụ
TIN LIÊN QUAN

Sắp hết hưởng trợ cấp thất nghiệp, có được hỗ trợ học nghề?

nam dương |

Bạn đọc có email phuonganhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của tôi đến ngày 25.3.2020. Bây giờ tôi muốn đi học nghề thì có được hưởng trợ cấp học nghề nữa không?

Đóng bảo hiểm thất nghiệp đầy đủ, có phải trả trợ cấp mất việc?

nam dương |

Bạn đọc có email trinhgiangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang muốn chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với một số NLĐ vì lý do kinh tế. Trường hợp NLĐ đã làm cho công ty từ năm 2015 và đã được đóng bảo hiểm thất nghiệp cùng năm 2015 thì doanh nghiệp có phải trả trợ cấp thôi việc không?

Đi nước ngoài định cư, có được hưởng thừa kế của cha mẹ?

nam dương |

Bạn đọc có email hoaisaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi sắp đi định cư ở nước ngoài. Khi tôi đi thì có bị xoá tên khỏi hộ khẩu không? Nếu bị xoá tên khỏi hộ khẩu, mai mốt nếu bán nhà của cha mẹ, tôi có được thừa hưởng một phần không? 

Theo chân bà con tìm “thần dược” lá tắm người Dao

Khánh Linh |

Lá thuốc tắm của người Dao vùng cao Tây Bắc lâu nay đã trở thành thương hiệu nổi tiếng. 

Nhật Bản vs Costa Rica: Dự đoán tỉ số World Cup 2022 bằng công nghệ A.I

Hoàng Minh |

World Cup 2022: Nhật Bản hiện đang có 66,9% cơ hội thắng trong trận đấu hôm nay với Costa Rica trên sân Ahmad Bin Ali. Hiệp 1 được dự đoán với tỉ lệ hòa lên tới 41,1%. Việc phân định thắng bại rất có thể sẽ chỉ được ấn định vào những phút cuối. Xác suất hòa chung cuộc là 19,5%. Đó là những dự đoán về trận đấu giữa Nhật Bản vs Costa Rica bằng công nghệ trí tuệ nhân tạo dựa trên việc phân tích dữ liệu của Báo Lao Động.

Ngoại trưởng Belarus đột ngột qua đời

Song Minh |

Ngoại trưởng Belarus Vladimir Makey đột ngột qua đời hôm 26.11, theo hãng tin Belarus Delta.

Mạnh tay bán, tỷ giá USD sụt giảm, giá vàng lình xình khó bứt phá

Trà My |

Tỷ giá ngoại tệ hôm nay: Giá USD giảm trong bối cảnh các nhà đầu tư dự đoán Fed sẽ chỉ tăng 0,5 điểm phần trăm trong tháng 12. Giá vàng đi ngang, thiếu động lực bứt phá.

Ai sẽ chịu trách nhiệm trước việc đá vỉa hè mới sử dụng đã hư hỏng?

Tô Thế |

Trao đổi với PV báo Lao Động, PGS.TS Dương Vân Phong - Giảng viên cao cấp Trường Đại học Mở - Địa chất cho rằng, chủ trương lát vỉa hè bằng đá tự nhiên ở Hà Nội là đúng, nhưng việc lựa chọn đá, quá trình thi công thật sự đang có vấn đề, vì vậy mới dẫn tới câu chuyện đá lát có tuổi thọ 50 - 70 năm nhưng sau 2 - 3 năm đã hỏng.

Sắp hết hưởng trợ cấp thất nghiệp, có được hỗ trợ học nghề?

nam dương |

Bạn đọc có email phuonganhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của tôi đến ngày 25.3.2020. Bây giờ tôi muốn đi học nghề thì có được hưởng trợ cấp học nghề nữa không?

Đóng bảo hiểm thất nghiệp đầy đủ, có phải trả trợ cấp mất việc?

nam dương |

Bạn đọc có email trinhgiangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang muốn chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với một số NLĐ vì lý do kinh tế. Trường hợp NLĐ đã làm cho công ty từ năm 2015 và đã được đóng bảo hiểm thất nghiệp cùng năm 2015 thì doanh nghiệp có phải trả trợ cấp thôi việc không?

Đi nước ngoài định cư, có được hưởng thừa kế của cha mẹ?

nam dương |

Bạn đọc có email hoaisaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi sắp đi định cư ở nước ngoài. Khi tôi đi thì có bị xoá tên khỏi hộ khẩu không? Nếu bị xoá tên khỏi hộ khẩu, mai mốt nếu bán nhà của cha mẹ, tôi có được thừa hưởng một phần không?