Khi nào được miễn, tạm hoãn gọi nghĩa vụ quân sự?

nam dương |

Bạn đọc có email ngyntinx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Ba tôi đã bỏ đi, mẹ thì không có việc, lâu lâu phụ người ta làm việc lặt vặt. Nhà tôi có 3 người con, tôi là con gái thứ 2, đang học đại học. Tôi còn một anh và một em trai, vừa qua cả 2 người đều được gọi đi nghĩa vụ quân sự, trong khi anh trai tôi là lao động chính, kiếm tiền nuôi cả nhà và giúp tôi đóng tiền học. Nếu không có anh trai, con đường học tập của tôi bị khó khăn và sẽ phải nghỉ học. Việc cả hai anh em tôi được gọi nhập ngũ như thế có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Luật Nghĩa vụ Quân sự 2015 quy định như sau:

Điều 30: Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Điều 31. Tiêu chuẩn công dân được gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân: 1. Công dân được gọi nhập ngũ khi có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Lý lịch rõ ràng;

b) Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

c) Đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo quy định;

d) Có trình độ văn hóa phù hợp.

2. Tiêu chuẩn công dân được gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân theo quy định tại Điều 7 của Luật Công an nhân dân

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, dãn dân trong 3 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ.

4. Danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, được miễn gọi nhập ngũ phải được niêm yết công khai tại trụ sở ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày.

Căn cứ vào quy định này, bạn sẽ biết anh và em trai bạn có thuộc đối tượng gọi tham gia nghĩa vụ quân sự hay không. Nếu thuộc trường hợp được tạm hoãn thì cần làm đơn gửi hội đồng nghĩa vụ quân sự của địa phương để được xem xét.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Sang đường không đúng nơi quy định có bị xử phạt không?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email doanngocx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện có rất nhiều người đi bộ qua đường không đúng nơi quy định. Trường hợp như thế thì người đi bộ có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Làm việc theo hợp đồng lao động, mức lương tối thiểu vùng bao nhiêu?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email ngoctramx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là kế toán của công ty. Theo tôi biết, từ ngày 1.1.2020 mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động có sự thay đổi. Mức lương tối thiểu vùng được quy định như thế nào theo quy định mới? Đối tượng áp dụng mức lương này bao gồm những ai?

Công ty tài chính được nhắc người vay trả nợ tối đa bao nhiêu lần/ngày?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtam4xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có vay một khoản tiền của công ty tài chính để kinh doanh. Do kinh doanh thua lỗ, tôi chưa có điều kiện để trả nợ như thỏa thuận trong hợp đồng vay tiêu dùng. Hằng ngày, tôi và người thân trong gia đình thường xuyên bị các nhân viên của công ty tài chính đó gọi điện nhắc về việc thanh toán nợ. Công ty có quyền làm như thế không?

Công an thông tin vụ nhóm học sinh lớp 3 nhập viện vì hút thuốc lá điện tử

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - Một học sinh nam lớp 3 nhặt được thuốc lá điện tử nên đã mang đến lớp học. Sau khi ăn bán trú, chuẩn bị đi ngủ, học sinh này có bỏ thuốc lá điện tử ra rửa và nghịch thì một số bạn trong lớp tò mò hút hoặc hít phải khói thuốc lá.

Hà Nội: Một số vụ án, vụ việc thuộc diện theo dõi chậm kết thúc xử lý

PHẠM ĐÔNG |

Bí thư Thành ủy Hà Nội Đinh Tiến Dũng nhìn nhận, công tác phòng chống tham nhũng, tiêu cực vẫn còn những tồn tại, hạn chế. Tình trạng tham nhũng, tiêu cực trên một số lĩnh vực vẫn còn nghiêm trọng, diễn biến phức tạp; nổi lên là các sai phạm trong lĩnh vực đất đai, đấu thầu...

Điện Biên: Ngang nhiên mang cưa máy chặt phá rừng

NHÓM PV |

Điện Biên - Lần theo tiếng cưa máy đang gầm rú gần quốc lộ 4H, PV đã chứng kiến cảnh người dân ngang nhiên chặt phá rừng, chế biến gỗ ngay tại hiện trường.

Giá trị của Jude Bellingham với tuyển Anh tại World Cup 2022

VIỆT HÙNG |

Trong hành trình ấn tượng của "Tam sư" cho đến lúc này tại World Cup 2022, Jude Bellingham nổi lên như nhân tố sáng giá bậc nhất. 

Tạm đình chỉ tư cách với 1 luật sư trong vụ án Tịnh thất Bồng Lai

Anh Tú |

TPHCM - Đoàn luật sư TPHCM cho biết, vừa có quyết định về việc kỷ luật luật sư T.Q.D (39 tuổi) với hình thức tạm đình chỉ tư cách thành viên trong 24 tháng.

Sang đường không đúng nơi quy định có bị xử phạt không?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email doanngocx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện có rất nhiều người đi bộ qua đường không đúng nơi quy định. Trường hợp như thế thì người đi bộ có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Làm việc theo hợp đồng lao động, mức lương tối thiểu vùng bao nhiêu?

nguyễn trang |

Bạn đọc có email ngoctramx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là kế toán của công ty. Theo tôi biết, từ ngày 1.1.2020 mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động có sự thay đổi. Mức lương tối thiểu vùng được quy định như thế nào theo quy định mới? Đối tượng áp dụng mức lương này bao gồm những ai?

Công ty tài chính được nhắc người vay trả nợ tối đa bao nhiêu lần/ngày?

phạm hằng |

Bạn đọc có email minhtam4xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có vay một khoản tiền của công ty tài chính để kinh doanh. Do kinh doanh thua lỗ, tôi chưa có điều kiện để trả nợ như thỏa thuận trong hợp đồng vay tiêu dùng. Hằng ngày, tôi và người thân trong gia đình thường xuyên bị các nhân viên của công ty tài chính đó gọi điện nhắc về việc thanh toán nợ. Công ty có quyền làm như thế không?