Khi nào được kinh doanh ngành nghề dịch vụ đòi nợ?

Nguyễn Trang |

Bạn đọc có email vudungx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đăng ký hoạt động kinh doanh dịch vụ đòi nợ. Công ty tôi cần đáp ứng điều kiện gì về an ninh, trật tự đối với ngành nghề này?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Điều 7 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện (Nghị định 96/2016/NĐ-CP) quy định điều kiện áp dụng chung cho các ngành, nghề như sau:

1. Được đăng ký, cấp phép hoặc thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam.

2. Người chịu trách nhiệm về an ninh, trật tự của cơ sở kinh doanh phải không thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đối với người Việt Nam: Đã bị khởi tố hình sự mà các cơ quan tố tụng của Việt Nam hoặc của nước ngoài đang tiến hành điều tra, truy tố, xét xử. Có tiền án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác do lỗi cố ý bị kết án từ trên 03 năm tù trở lên chưa được xóa án tích; đang trong thời gian được tạm hoãn chấp hành hình phạt tù; đang chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ; đang bị quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm kinh doanh ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự theo quyết định của Tòa án. Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; có quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong thời gian chờ thi hành quyết định; đang nghiện ma túy; đang được tạm hoãn, tạm đình chỉ chấp hành quyết định đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc; đã bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính nhưng chưa đủ thời hạn để được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính;

b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài mang hộ chiếu nước ngoài và người nước ngoài: Chưa được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp phép cư trú.

3. Đủ điều kiện về an toàn phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật về phòng cháy và chữa cháy.

Điều 10 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với kinh doanh dịch vụ đòi nợ như sau:

Ngoài điều kiện quy định tại Điều 7 Nghị định này, cơ sở kinh doanh dịch vụ đòi nợ phải đáp ứng điều kiện sau đây: Người chịu trách nhiệm về an ninh, trật tự của cơ sở kinh doanh dịch vụ đòi nợ phải là người có hộ khẩu thường trú ít nhất 05 năm tại quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi đăng ký đặt địa điểm hoạt động kinh doanh và trong thời gian 05 năm liền kề trước thời điểm đăng ký kinh doanh không bị cơ quan chức năng xử phạt vi phạm hành chính về các hành vi: Chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích, cho vay lãi nặng, đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, làm nhục người khác.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguyễn Trang
TIN LIÊN QUAN

Vì sao doanh nghiệp không tra cứu được thông tin đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huyennguyenx@xx hỏi: Tôi làm nhân viên nhân sự của một công ty ở quận 3, TPHCM. Công ty tôi muốn tra cứu quá trình đóng bảo hiểm xã hội của vài nhân viên để giải quyết các chế độ cho họ. Tuy nhiên, việc tra cứu quá trình tham gia bảo hiểm xã hội trên website của BHXH không được, xin hỏi vì sao?

Tiền lương KPI có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhoangx@xx hỏi: Công ty tôi trả lương cho người lao động (NLĐ) theo hiệu quả làm việc được chấm từ KPI. Tiền lương KPI được hạch toán vào chi phí và thanh toán vào mỗi quý. Như vậy, tiền KPI có được xem là khoản tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (BHXH) không?

Mang côn nhị khúc đi đường có vi phạm pháp luật không?

Nam Dương |

Bạn đọc có email chaukhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đi đường mang theo côn nhị khúc trong cốp xe nếu bị công an hỏi thì có bị làm sao không?

Tăng cường củng cố tin cậy chính trị Việt Nam - Hàn Quốc

Thanh Hà |

Chủ tịch Quốc hội Vương Đình Huệ và Chủ tịch Quốc hội Hàn Quốc Kim Jin-pyo nhất trí tiếp tục tăng cường củng cố tin cậy chính trị. 

Tướng hàng đầu Mỹ thị sát quân đội Ukraina

Ngọc Vân |

Tướng Mỹ Mark Milley đến Đức để giám sát chương trình huấn luyện binh sĩ Ukraina của Lầu Năm Góc.

Hà Nội ngày cận Tết, ra khỏi nhà là gặp... tắc đường

Tô Thế |

Hà Nội - Cũng như mọi năm vào dịp cận Tết Nguyên đán, các tuyến đường ở Hà Nội luôn có mật độ phương tiện lưu thông rất cao. Nhiều tuyến phố ùn tắc bất kể ngày đêm.

Hà Nội phân luồng ra vào nội đô theo 6 hướng để giảm ùn tắc dịp Tết

PHẠM ĐÔNG |

Sở Giao thông Vận tải Hà Nội tổ chức phân luồng cho phương tiện ra vào nội đô theo 6 hướng để giảm ùn tắc trong dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.

Khu nghỉ dưỡng ẩn mình giữa rừng thông tuyệt đẹp ở Mộc Châu

Chí Long |

Nằm ngay trung tâm khu du lịch quốc gia Mộc Châu, Phoenix Mộc Châu Resort được bao phủ bởi rừng thông hàng trăm năm tuổi, với không khí trong lành, mát mẻ tựa như Đà Lạt thu nhỏ giữa núi rừng Tây Bắc.

Vì sao doanh nghiệp không tra cứu được thông tin đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email huyennguyenx@xx hỏi: Tôi làm nhân viên nhân sự của một công ty ở quận 3, TPHCM. Công ty tôi muốn tra cứu quá trình đóng bảo hiểm xã hội của vài nhân viên để giải quyết các chế độ cho họ. Tuy nhiên, việc tra cứu quá trình tham gia bảo hiểm xã hội trên website của BHXH không được, xin hỏi vì sao?

Tiền lương KPI có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email thanhhoangx@xx hỏi: Công ty tôi trả lương cho người lao động (NLĐ) theo hiệu quả làm việc được chấm từ KPI. Tiền lương KPI được hạch toán vào chi phí và thanh toán vào mỗi quý. Như vậy, tiền KPI có được xem là khoản tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (BHXH) không?

Mang côn nhị khúc đi đường có vi phạm pháp luật không?

Nam Dương |

Bạn đọc có email chaukhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đi đường mang theo côn nhị khúc trong cốp xe nếu bị công an hỏi thì có bị làm sao không?