Khi nào được giám định lại mức suy giảm khả năng lao động?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ tunglam9x@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Năm 2016, bố tôi được giám định mức suy giảm khả năng lao động là 30%, đã nhận trợ cấp một lần. Đến nay bố tôi có dấu hiệu tái phát. Gia đình tôi có được yêu cầu giám định lại mức suy giảm khả năng lao động của bố tôi hay không? Nếu mức suy giảm trên 31% bố tôi sẽ được hưởng trợ cấp như thế nào?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điểm b khoản 1 và khoản 3 Điều 47 Luật An toàn, vệ sinh lao đông 2015 quy định giám định mức suy giảm khả năng lao động:

1. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định hoặc giám định lại mức suy giảm khả năng lao động khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau khi thương tật, bệnh tật tái phát đã được điều trị ổn định;

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được giám định lại tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau 24 tháng, kể từ ngày người lao động được Hội đồng giám định y khoa kết luận tỷ lệ suy giảm khả năng lao động liền kề trước đó; trường hợp do tính chất của bệnh nghề nghiệp khiến người lao động suy giảm sức khỏe nhanh thì thời gian giám định được thực hiện sớm hơn theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Điểm b khoản 2 Điều 6 Thông tư 26/2017/TT-BLĐTBXH quy định và hướng dẫn thực hiện chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc quy định giải quyết trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động được giám định lại mức suy giảm khả năng lao động sau khi thương tật, bệnh tật tái phát như sau:

2. Đối với người lao động đã hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp một lần từ ngày 01 tháng 01 năm 2007:

b) Sau khi giám định lại, có mức suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng, trong đó mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động được tính trên mức suy giảm khả năng lao động mới; mức trợ cấp tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội được tính với số năm đóng bảo hiểm xã hội và tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội đã tính hưởng trợ cấp một lần trước đó.

Như vậy, bố bạn có thể yêu cầu giám định lại, nếu mức suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên bố bạn sẽ được hưởng trợ cấp hằng tháng theo quy định pháp luật nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Bị tai nạn lao động, liệt hai chân, được hưởng chế độ gì?

nam dương |

Bạn đọc có email thaonguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chú tôi chẳng may bị tai nạn lao động, hiện liệt cả hai chân. Chú tôi được hưởng những chế độ nào?

Bị tai nạn ngoài giờ làm việc, có được hưởng chế độ tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email vietanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Giờ làm việc bình thường của công ty tôi đến 17h30 hằng ngày. Gần Tết vừa qua, tôi được công ty phân công đi gặp khách hàng vào buổi tối. Trên đường đi gặp khách hàng về, tôi bị tai nạn, sau đó giám định bị suy giảm 10% sức lao động. Tôi có được hưởng chế độ tại nạn lao động không?

Bị ngã trên đường đi làm về có được hưởng tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email vinhtcxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị tai nạn giao thông tự ngã xe gắn máy trên đường từ cơ quan về nhà, nhưng không có biên bản xác nhận của Công an giao thông thì làm sao được hưởng chế độ tai nạn lao động?

Hy hữu ngôi làng ở Quảng Ngãi 15 lần/năm bị giông sét đánh trúng

VIÊN NGUYỄN |

Quảng Ngãi - Bị giông sét đánh trúng liên tục, người dân ở làng Long Vót, xã Sơn Long, huyện miền núi Sơn Tây (Quảng Ngãi) buộc phải tháo dỡ nhà cửa đi tìm nơi ở mới.

Xem xét kỷ luật nguyên lãnh đạo TP.Bảo Lộc giao đất không qua đấu giá

Hữu Long |

Lâm Đồng - Ban Thường vụ Thành ủy Bảo Lộc nhiệm kỳ 2015-2020 thiếu trách nhiệm, để UBND TP.Bảo Lộc vi phạm trong thẩm định, phê duyệt phương án bồi thường, giao đất ở không thông qua hình thức đấu giá...

Anh - Senegal: Dự đoán tỉ số World Cup 2022 bằng công nghệ A.I

Hoàng Minh |

World Cup 2022: Cuộc đọ sức giữa “Tam sư” và nhà vô địch châu Phi tại vòng 1/8 sẽ diễn ra vào 2h ngày 5.12 trên sân vận động Al Bayt. Theo nhận dạng của máy tính, Anh hiện có 35,7% xác suất không thắng trong 90 phút thi đấu chính thức. Senegal có 14,5% cơ hội thắng. Khả năng hòa giữa hai đội để phải phân định bằng hiệp phụ và loạt đá luân lưu là 21,2%. Đó là những dự đoán về trận đấu giữa Anh vs Senegal bằng công nghệ trí tuệ nhân tạo dựa trên việc phân tích dữ liệu của Báo Lao Động.

Hải Phát bán nhà 7 năm chưa giám định: Nhà cháy gần 1 năm chưa khắc phục

BÙI THƠM - TÙNG GIANG |

Liên quan đến việc Công ty Cổ phần đầu tư Hải Phát bán nhà 7 năm vẫn chưa được Cục giám định Nhà nước về Chất lượng Công trình Xây dựng đồng ý chấp thuận nghiệm thu. Theo ban quản trị các toà nhà này, đến nay, dù chính quyền địa phương và điện lực liên tục gửi các thông báo, liên hệ đến chủ đầu tư sau khi sự cố diễn ra nhưng Hải Phát vẫn chưa triển khai thực hiện khắc phục.

VN-Index dự báo trở về 1.350 điểm, ngành hàng không sẽ bay cao

Đức Mạnh |

Chuyên gia chứng khoán dự báo VN-Index sẽ quay trở lại mức 1.300 - 1.350 điểm trên cơ sở lợi nhuận doanh nghiệp niêm yết tăng 14% và định giá P/E 12 - 12,5 lần.

Bị tai nạn lao động, liệt hai chân, được hưởng chế độ gì?

nam dương |

Bạn đọc có email thaonguyenx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Chú tôi chẳng may bị tai nạn lao động, hiện liệt cả hai chân. Chú tôi được hưởng những chế độ nào?

Bị tai nạn ngoài giờ làm việc, có được hưởng chế độ tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email vietanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Giờ làm việc bình thường của công ty tôi đến 17h30 hằng ngày. Gần Tết vừa qua, tôi được công ty phân công đi gặp khách hàng vào buổi tối. Trên đường đi gặp khách hàng về, tôi bị tai nạn, sau đó giám định bị suy giảm 10% sức lao động. Tôi có được hưởng chế độ tại nạn lao động không?

Bị ngã trên đường đi làm về có được hưởng tai nạn lao động?

nam dương |

Bạn đọc có email vinhtcxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị tai nạn giao thông tự ngã xe gắn máy trên đường từ cơ quan về nhà, nhưng không có biên bản xác nhận của Công an giao thông thì làm sao được hưởng chế độ tai nạn lao động?