Khi nào công chức được cho thôi việc?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email phamhaix@xxx hỏi: Tôi là công chức công tác tại một đơn vị hành chính sự nghiệp của tỉnh. Sắp tới, tôi dự định cùng gia đình sinh sống tại nước ngoài. Tôi phải tiến hành các thủ tục gì để được giải quyết thôi việc?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định 46/2010/NĐ-CP quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức quy định thủ tục giải quyết thôi việc đối với công chức thôi việc theo nguyện vọng như sau:

1. Trường hợp thôi việc theo nguyện vọng:

a) Công chức phải làm đơn gửi cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền;

b) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý cho công chức thôi việc thì cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền ra quyết định thôi việc bằng văn bản; nếu không đồng ý cho công chức thôi việc thì trả lời công chức bằng văn bản và nêu rõ lý do theo quy định tại điểm c khoản này;

c) Các lý do không giải quyết thôi việc: Công chức đang trong thời gian thực hiện việc luân chuyển, biệt phái, đang bị xem xét kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; Công chức chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết với cơ quan, tổ chức, đơn vị khi được xét tuyển; Công chức chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của cá nhân đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị; Do yêu cầu công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc chưa bố trí được người thay thế.

3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày quyết định thôi việc được ban hành, cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền phải thanh toán trợ cấp thôi việc đối với công chức.

Như vậy, công chức có nguyện vọng thôi việc sẽ được giải quyết thôi việc theo thủ tục nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Báo trước 3 ngày khi nghỉ việc, có phải bồi thường?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tinhvanx@xxx hỏi: Tôi có ký HĐLĐ xác định thời hạn với công ty, trong đó có điều khoản quy định khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ chỉ cần báo trước 3 ngày cho NSDLĐ. Nhưng khi tôi xin nghỉ việc và có thông báo trước 3 ngày thì NSDLĐ đòi kiện vì vi phạm thời hạn báo trước (30 ngày). Tôi có vi phạm luật và có phải bồi thường không?

Nghỉ việc, phải trả lại tiền bệnh viện đã đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email duclex@xxx hỏi: Vợ tôi là bác sĩ ký hợp đồng không xác định thời hạn vào năm 2012 với một bệnh viện đa khoa, trong đó nói rõ vợ tôi được hưởng BHXH, BHYT, BHTN. Vừa qua, vợ tôi xin nghỉ việc và có làm đơn báo trước 45 ngày theo đúng luật.

Nghỉ việc giữa tháng, đóng bảo hiểm xã hội ở đâu?

Nam Dương |

Bạn đọc có email phuongnganx@xxx hỏi: Tôi xin nghỉ việc và có quyết định cho nghỉ từ ngày 15.12.2018, nhưng cơ quan không đóng bảo hiểm tháng 12.2018 cho tôi. Cơ quan nói tôi về địa phương đóng BHXH là đúng hay sai?

PODCAST: Giờ thứ 9 - Ước muốn có một tình yêu (Phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9- Không ai trong chúng ta là chưa từng có một tình yêu lớn trong đời. Nhưng không phải ai cũng may mắn có được một tình yêu yên bình.  Rất rất nhiều những mối tình phải trải qua biết bao trở ngại, chông gai, vấp váp. Có người không đủ can đảm, không đủ kiên cường và điều quan trọng nhất là không đủ niềm tin nên đã đánh mất tình yêu của mình. Để rồi sau đó, họ mãi mãi không bao giờ có được một mối tình thực sự nữa.

Kịch bản đường đi của bão số 1 Chaba và phương án ứng phó

AN AN - TÔ THẾ |

Ông Mai Văn Khiêm - Giám đốc Trung tâm Dự báo Khí tượng Thủy văn Quốc gia nhận định bão số 1 Chaba tăng cấp nhanh và hoàn lưu phức tạp với những ổ mây đối lưu nguy hiểm.

Bộ Ngoại giao thông tin về việc 2 công dân Việt Nam bị bắt ở Tây Ban Nha

Thanh Hà |

Tối 1.7, Bộ Ngoại giao Việt Nam thông tin xác nhận 2 công dân Việt Nam bị cáo buộc "xâm hại tình dục đối với trẻ vị thành niên 17 tuổi" và "xâm phạm quyền riêng tư" tại Tây Ban Nha đã được tại ngoại.

Bí ẩn lăng mộ Thành Cát Tư Hãn

Khánh Minh |

Lăng mộ Thành Cát Tư Hãn - người sáng lập đế quốc Mông Cổ và là một trong những nhà quân sự lỗi lạc, có ảnh hưởng nhất lịch sử thế giới - ở đâu vẫn là bí ẩn.

Thi tốt nghiệp THPT 2022: Chỉ một sơ suất nhỏ cũng có thể gây hậu quả

Thiều Trang |

Thứ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo (GDĐT) Nguyễn Hữu Độ đặc biệt lưu ý, kỳ thi tốt nghiệp THPT là kỳ thi quốc gia, mục đích là tốt nghiệp nhưng còn xét tuyển đại học, tính cạnh tranh rất cao nên cần tổ chức an ninh an toàn ở từng điểm thi.

Báo trước 3 ngày khi nghỉ việc, có phải bồi thường?

Nam Dương |

Bạn đọc có email tinhvanx@xxx hỏi: Tôi có ký HĐLĐ xác định thời hạn với công ty, trong đó có điều khoản quy định khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ chỉ cần báo trước 3 ngày cho NSDLĐ. Nhưng khi tôi xin nghỉ việc và có thông báo trước 3 ngày thì NSDLĐ đòi kiện vì vi phạm thời hạn báo trước (30 ngày). Tôi có vi phạm luật và có phải bồi thường không?

Nghỉ việc, phải trả lại tiền bệnh viện đã đóng bảo hiểm xã hội?

Nam Dương |

Bạn đọc có email duclex@xxx hỏi: Vợ tôi là bác sĩ ký hợp đồng không xác định thời hạn vào năm 2012 với một bệnh viện đa khoa, trong đó nói rõ vợ tôi được hưởng BHXH, BHYT, BHTN. Vừa qua, vợ tôi xin nghỉ việc và có làm đơn báo trước 45 ngày theo đúng luật.

Nghỉ việc giữa tháng, đóng bảo hiểm xã hội ở đâu?

Nam Dương |

Bạn đọc có email phuongnganx@xxx hỏi: Tôi xin nghỉ việc và có quyết định cho nghỉ từ ngày 15.12.2018, nhưng cơ quan không đóng bảo hiểm tháng 12.2018 cho tôi. Cơ quan nói tôi về địa phương đóng BHXH là đúng hay sai?