Khi nào chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu?

nam dương |

Bạn đọc có email thiennhienxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có cho người bạn vay số tiền lớn để làm ăn. Gần đây, bạn tôi thỏa thuận cho tất cả tài sản chung của gia đình cho vợ bạn và nói không còn gì để trả nợ cho tôi. Xin hỏi, thỏa thuận trên có giá trị không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 42 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

2. Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;

b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;

c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;

d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;                 

đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;

e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật Dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, nếu việc thỏa thuận trên nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho bạn thì bị vô hiệu.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Có được chia tài sản chung khi vợ chồng không ly hôn không?

thu phương |

Bạn đọc có email danlexxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng chúng tôi có khác biệt quan điểm trong việc đầu tư kinh doanh. Xin hỏi, khi vợ chồng tôi không ly hôn thì có được chia tài sản chung không?

Sổ đỏ có mục nào ghi tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng không?

Minh Huy (T/H) |

Sổ đỏ không có mục nào ghi cụ thể đây là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng, trừ trường hợp nhập tài sản riêng của mình vào tài sản chung thì được ghi chú điều này trong sổ đỏ.

Trường hợp nào nhà đất là tài sản chung của vợ chồng?

Khương Duy |

Theo quy định của pháp luật, nhà đất là tài sản chung của vợ chồng khi có được trong thời kỳ hôn nhân.

Tuyển nữ Việt Nam - Myanmar: Huỳnh Như mở tỉ số

NHÓM PV |

Đội tuyển nữ Việt Nam đang chơi ép sân trước tuyển nữ Myanmar trong trận bán kết 2 bóng đá nữ SEA Games 31. 

Phạm Thanh Bảo bất ngờ khi giành huy chương vàng 50m bơi ếch

NGUYỄN ĐĂNG |

Phạm Thanh Bảo không tin mình có thể giành tấm huy chương vàng nội dung 50m bơi ếch, khi vấp phải sự cạnh tranh quyết liệt từ những kình ngư của Indonesia và Singapore.

Thanh Hoá: Dừng đột ngột phiên đấu giá dự án trường học trên đất vàng

Xuân Hùng |

Thanh Hoá - Dự án Trường tiểu học và THCS dân lập Thanh Hoa do Cty TNHH Tây Đô làm chủ đầu tư từng là hy vọng lớn của chính quyền và nhân dân Thanh Hoá. Dự án được xây dựng trên khu đất vàng giữa lòng TP. Thanh Hoá với kỳ vọng là trường dân lập chất lượng quốc tế. Vậy nhưng, khi trường gần xây xong thì dừng lại. Gần 10 năm qua, ngôi trường bị bỏ hoang phế. Việc đấu giá xử lý tài sản cũng nhiều bất thường.

Số ca COVID-19 mới tăng nhẹ, hiện còn 206 bệnh nhân nặng đang thở oxy

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, tính từ 16h ngày 17.5 đến 16h ngày 18.5, trên Hệ thống Quốc gia quản lý ca bệnh COVID-19 ghi nhận 1.831 ca nhiễm mới, trong đó 1 ca nhập cảnh và 1.830 ca ghi nhận trong nước, tăng 45 ca so với ngày trước đó.

Lương tối thiểu vùng có thể tăng từ 1.7.2022

Việt Lâm - Hải Nguyễn |

Ông Ngọ Duy Hiểu - Phó Chủ tịch Tổng LĐLĐVN cho biết nội dung trên tại Hội nghị triển khai các nội dung phối hợp thực hiện Nghị quyết 02/NQ-TW của Bộ Chính trị về “Đổi mới tổ chức và hoạt động Công đoàn trong tình hình mới” (Nghị quyết 02/NQ-TW) được tổ chức chiều 18.5, do Đảng đoàn Tổng LĐLĐVN và Ban Dân vận Trung ương phối hợp tổ chức. 

Có được chia tài sản chung khi vợ chồng không ly hôn không?

thu phương |

Bạn đọc có email danlexxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng chúng tôi có khác biệt quan điểm trong việc đầu tư kinh doanh. Xin hỏi, khi vợ chồng tôi không ly hôn thì có được chia tài sản chung không?

Sổ đỏ có mục nào ghi tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng không?

Minh Huy (T/H) |

Sổ đỏ không có mục nào ghi cụ thể đây là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng, trừ trường hợp nhập tài sản riêng của mình vào tài sản chung thì được ghi chú điều này trong sổ đỏ.

Trường hợp nào nhà đất là tài sản chung của vợ chồng?

Khương Duy |

Theo quy định của pháp luật, nhà đất là tài sản chung của vợ chồng khi có được trong thời kỳ hôn nhân.