Khi nào bị hạn chế quyền của cha, mẹ với con chưa thành niên?

phương dung |

Xin hỏi, những trường hợp nào bị hạn chế quyền của cha, mẹđối với con chưa thành niên?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email thhuyenxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Khoản 1 Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên như sau:

1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Điểm c Khoản 2 Điều 40 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định thẩm quyền của tòa án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu như sau:

2. Người yêu cầu có quyền lựa chọn tòa án giải quyết yêu cầu về dân sự, hôn nhân và gia đình trong các trường hợp sau đây:

c) Đối với yêu cầu hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc quyền thăm nom con sau khi ly hôn thì người yêu cầu có thể yêu cầu tòa án nơi người con cư trú giải quyết.

Như vậy, nếu chồng bạn có những hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con thì bạn có thể yêu cầu toà án hạn chế quyền đối với con chưa thành niên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Mẹ có quyền yêu cầu toà án giải quyết ly hôn cho con gái?

phương dung |

Con gái tôi hay bị chồng đánh đập, hiện đang chữa trị tại viện tâm thần. Tôi có quyền yêu cầu toà giải quyết ly hônvà đại diện cho con tham gia tố tụng không?

Cha mẹ ly hôn, thay đổi người nuôi con thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi đã ly hôn được 5 năm và con tôi đang ở với mẹ. Hiện nay, điều kiện kinh tế của tôi tốt hơn nên muốn đón con về ở với mình được không?

Vợ chồng ly hôn, mức cấp dưỡng nuôi con được tính thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn và tôi muốn nuôi con. Xin hỏi, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thế nào?

Giúp đỡ người bị nạn, nam tài xế nhanh trí ghi lại clip để phòng thân

Tô Thế |

Hà Nội - Khi thấy một người phụ nữ bị tai nạn nằm ven đường, nam tài xế liền cùng người dân đưa người này lên xe ôtô cá nhân, chở đến bệnh viện cấp cứu. Tuy nhiên, trước khi đi, anh nhờ người đi đường ghi lại đoạn video để làm bằng chứng tránh việc có người hiểu nhầm rằng anh là người gây tai nạn.

Quảng Ninh: Sạt lở đường dẫn cầu Bãi Cháy

Đoàn Hưng |

Sau nhiều ngày mưa kéo dài, xuất hiện một số điểm sạt lở trên đường dẫn lên cầu Bãi Cháy phía phường Bãi Cháy, gây nguy hiểm cho người và phương tiện lưu thông trên tuyến.

Giờ thứ 9: Bất hạnh - Phần 2

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Đồng tiền là thứ có sức nặng trong xã hội hiện đại. Nhưng thật nguy hiểm khi người ta đã quên mất một điều rằng, tiền không mua được hạnh phúc đích thực...

Đà Nẵng: Chủ quán ăn tố bị khách hàng ném tiền, đe doạ

THUỲ TRANG |

Đà Nẵng - Một clip được đăng tải lên mạng xã hội Facebook ghi lại hình ảnh một người đàn ông ném tiền trong quán ăn. Theo người đăng tải, người ném tiền là cán bộ một Sở của Đà Nẵng. 

Thuỳ Linh vô địch Vietnam Open 2022

Thanh Vũ |

Trong lần đầu tiên lọt vào chung kết, Nguyễn Thùy Linh xuất sắc đánh bại tay vợt người Malaysia Goh Jin Wei 2-0 (21-15, 21-13) để lên ngôi vô địch Vietnam Open 2022

Mẹ có quyền yêu cầu toà án giải quyết ly hôn cho con gái?

phương dung |

Con gái tôi hay bị chồng đánh đập, hiện đang chữa trị tại viện tâm thần. Tôi có quyền yêu cầu toà giải quyết ly hônvà đại diện cho con tham gia tố tụng không?

Cha mẹ ly hôn, thay đổi người nuôi con thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi đã ly hôn được 5 năm và con tôi đang ở với mẹ. Hiện nay, điều kiện kinh tế của tôi tốt hơn nên muốn đón con về ở với mình được không?

Vợ chồng ly hôn, mức cấp dưỡng nuôi con được tính thế nào?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn và tôi muốn nuôi con. Xin hỏi, mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thế nào?