Khi nào bị hạn chế quyền của cha, mẹ với con?

nam dương |

Bạn đọc có email bumbumxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói có một số trường hợp bị hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con. Xin hỏi, trường hợp cụ thể thế nào?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên như sau:

1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

2. Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, Tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 86 của Luật này ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

nam dương
TIN LIÊN QUAN

Từ chối cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn bị xử phạt như thế nào?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email tranquyenXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sau khi ly hôn, con gái ở cùng tôi. Theo quyết định ly hôn, chồng tôi phải cấp dưỡng nuôi con 5 triệu đồng/tháng đến khi cháu 18 tuổi, nhưng sau hơn 1 năm thì chồng cũ không chịu cấp dưỡng nuôi con nữa. Xin hỏi, trường hợp này có bị xử phạt không?

Bố bị hạn chế quyền với con chưa thành niên, mẹ được nuôi con khi ly hôn?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn. Chúng tôi có 2 con chung. Các cháu đều chưa thành niên. Bố cháu đã bị bị tòa án hạn chế quyền nuôi con. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có được nuôi cả hai con không?

Sống sa đọa, có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con chưa thành niên?

nam dương |

Khu phố tôi có gia đình có con nhỏ chưa thành niên, nhưng người cha có lối sống sa đọa, thường xuyên tổ chức ăn nhậu, la lối, phá phách hàng xóm, công khai cặp bồ. Do người vợ quá yếu đuối nên không có ý kiến gì, do đó ảnh hưởng đến cháu bé. Xin hỏi, người cha đó có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con hay không?

Giờ thứ 9: Tỷ phú cũng khổ vì yêu (Phần 2)

Nhóm PV |

Với phản ứng mạnh mẽ của cậu con trai, mối tình so lệch giữa chàng trai trẻ và người đàn bà thành đạt, giàu có kia có đến được với nhau không? Mời quý vị theo dõi tiếp câu chuyện của chúng tôi.

Chương trình Giờ thứ 9 do NSND Khải Hưng là đạo diễn. Giọng đọc: NSND Minh Hoà – NSƯT Phú Thăng. Âm nhạc: Xuân Phương. 

Bạn đang có những câu chuyện riêng muốn chia sẻ với độc giả của Báo Lao Động? Hãy liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email: media@laodong.vn.

HLV Nguyễn Văn Sỹ: "Vắng Quang Hải, Hà Nội vẫn mạnh nhất V.League"

Hoài Thu |

Huấn luyện viên Nguyễn Văn Sỹ cho rằng thiếu vắng Quang Hải thì câu lạc bộ Hà Nội vẫn mạnh nhất V.League.

Bắc Kinh mở cửa trường học, Thượng Hải tuyên bố chiến thắng COVID-19

Như Tâm |

Hai thành phố Bắc Kinh và Thượng Hải của Trung Quốc đang dần nới lỏng các biện pháp ứng phó COVID-19.

Interactive: Thử thách cùng Luật Giao thông đường bộ - P3: Chuyển hướng rẽ

Hoàng Minh - Phương Anh |

Interactive Video: Chuyển hướng - rẽ trái hoặc rẽ phải tại nơi có biển báo hiệu cấm rẽ là một lỗi thông dụng mà chúng ta thường mắc phải khi tham gia giao thông. Bạn có chắc chắn mình nắm vững các loại biển báo cấm rẽ trên đường không? Hãy tham gia thử thách cùng Luật Giao thông đường bộ qua video tương tác dưới đây của Báo Lao Động

Bản tin dự báo thời tiết đêm nay và ngày mai 26.6

Nhóm PV |

Dự báo thời tiết đêm nay và ngày mai 26.6, nhiệt độ tại Bắc Bộ dao động từ 24 – 37 độ C. Nam Bộ có mưa rào và dông vài nơi, ngày nắng. 

Từ chối cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn bị xử phạt như thế nào?

hoàng quỳnh |

Bạn đọc có email tranquyenXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sau khi ly hôn, con gái ở cùng tôi. Theo quyết định ly hôn, chồng tôi phải cấp dưỡng nuôi con 5 triệu đồng/tháng đến khi cháu 18 tuổi, nhưng sau hơn 1 năm thì chồng cũ không chịu cấp dưỡng nuôi con nữa. Xin hỏi, trường hợp này có bị xử phạt không?

Bố bị hạn chế quyền với con chưa thành niên, mẹ được nuôi con khi ly hôn?

phạm hằng |

Vợ chồng tôi sắp ly hôn. Chúng tôi có 2 con chung. Các cháu đều chưa thành niên. Bố cháu đã bị bị tòa án hạn chế quyền nuôi con. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi có được nuôi cả hai con không?

Sống sa đọa, có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con chưa thành niên?

nam dương |

Khu phố tôi có gia đình có con nhỏ chưa thành niên, nhưng người cha có lối sống sa đọa, thường xuyên tổ chức ăn nhậu, la lối, phá phách hàng xóm, công khai cặp bồ. Do người vợ quá yếu đuối nên không có ý kiến gì, do đó ảnh hưởng đến cháu bé. Xin hỏi, người cha đó có bị hạn chế quyền của cha mẹ với con hay không?