Khám giám định phúc quyết mức độ khuyết tật như thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email haihax@xxx hỏi: Vợ tôi bị khuyết tật và được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh kết luận là thuộc trường hợp khuyết tật nhẹ. Nếu không đồng ý với kết luận của Hội đồng Giám định y khoa thì tôi cần phải tiến hành thủ tục gì?

Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch số 34/2012/TTLT-BYT-BLĐTBXH quy định chi tiết về việc xác định mức độ khuyết tật do Hội đồng Giám định y khoa (HĐGĐYK) thực hiện (sau đây gọi tắt là Thông tư liên tịch số 34/2012/TTLT-BYT-BLĐTBXH) quy định: Khám giám định phúc quyết là khám giám định mức độ khuyết tật cho các đối tượng đã khám giám định mức độ khuyết tật ở Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương, nhưng người khuyết tật hoặc đại diện hợp pháp của người khuyết tật không đồng ý với kết luận của Hội đồng Giám định y khoa nêu trên, yêu cầu khám phúc quyết.

Khoản 2 Điều 10 Thông tư liên tịch số 34/2012/TTLT-BYT-BLĐTBXH quy định về quy trình khám giám định y khoa phúc quyết như sau:  

a) Cá nhân hoặc cơ quan hoặc tổ chức hoặc đại diện hợp pháp của người khuyết tật không đồng ý với kết luận của HĐGĐYK thì làm đơn đề nghị khám giám định phúc quyết gửi đến HĐGĐYK đã ban hành biên bản khám giám định (giải quyết lần 1).

b) Trong thời gian 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, HĐGĐYK đã ban hành Biên bản giám định có trách nhiệm giải quyết (giải quyết lần 2). Nếu cá nhân, cơ quan, tổ chức đề nghị vẫn chưa đồng ý với giải quyết của HĐGĐYK, chậm nhất sau 15 ngày làm việc kể từ ngày ban hành Biên bản giải quyết lần 02, phải có kiến nghị bằng văn bản gửi HĐGĐYK. Sau 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kiến nghị, HĐGĐYK bị kiến nghị hoàn chỉnh hồ sơ giám định theo quy định và gửi đến HĐGĐYK cấp trên.

c) Các trường hợp kiến nghị về kết quả giám định của HĐGĐYK cấp tỉnh thì HĐGĐYK Trung ương, Phân HĐGĐYK Trung ương I hoặc Phân HĐGĐYK Trung ương II khám phúc quyết theo quy định.

d) Trường hợp đã khám giám định phúc quyết tại HĐGĐYK Trung ương, Phân HĐGĐYK Trung ương I hoặc Phân HĐGĐYK Trung ương II nhưng vẫn còn kiến nghị hoặc khiếu nại, tố cáo, Bộ trưởng Bộ Y tế thành lập HĐGĐYK khám phúc quyết lần cuối và kết luận của Hội đồng này là kết luận cuối cùng.

đ) Sau khi có kết quả khám phúc quyết lần cuối, nếu đối tượng vẫn còn kiến nghị, thì các cơ quan có thẩm quyền giải quyết kiến nghị hoặc khiếu nại, tố cáo theo đúng quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.

Như vậy, nếu không đồng ý với kết luận của HĐGĐYK về mức độ khuyết tật của vợ bạn, thì bạn có thể làm đơn đề nghị khám giám định phúc quyết theo các quy định đã trích dẫn.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Phạm Hằng
TIN LIÊN QUAN

Doanh nghiệp nhỏ và vừa xin cấp bảo lãnh tín dụng thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email phanhax@xxx hỏi: Công ty tôi thuộc diện doanh nghiệp nhỏ và vừa tại địa phương. Hiện nay, do việc kinh doanh gặp nhiều khó khăn, tôi muốn làm thủ tục xin cấp bảo lãnh tín dụng tại Quỹ bảo lãnh tín dụng. Công ty tôi cần chuẩn bị các giấy tờ gì để xin cấp bảo lãnh tín dụng?

Điều kiện để được nhập ngũ?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email tronghungx@xxx hỏi: Tôi năm nay đã 23 tuổi, trình độ văn hóa lớp 9 và muốn được nhập ngũ. Tôi cần đáp ứng những tiêu chuẩn gì để được gọi nhập ngũ?

Đi nghĩa vụ quân sự có tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email namlongx@xxx hỏi: Tôi hiện đang được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp đến tháng thứ 2. Vừa qua, tôi vừa nhận được giấy báo thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tôi có tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Đề nghị tử hình dì ghẻ bạo hành bé gái 8 tuổi tử vong, cha ruột bé gái 6-8 năm tù

PHƯƠNG NGÂN - ANH TÚ |

TPHCM - Phiên tòa xét xử vụ án bé gái 8 tuổi bị dì ghẻ bạo hành tử vong, diễn ra vào sáng nay (ngày 25.11), được lực lượng chức năng thắt chặt an ninh khi có đông người dân đến để theo dõi phiên xét xử.

Chuyên gia dự báo những cổ phiếu ngành gạo sắp hút tiền

Đức Mạnh |

Chứng khoán VNDirect kỳ vọng 2023 sẽ là một năm khởi sắc cho ngành lúa gạo. Các cổ phiếu như TAR hay LTG được dự báo hút tiền nhờ xuất khẩu hưởng lợi từ tỉ giá USD/VND biến động.

Giám sát việc bảo vệ môi trường tại TP Sông Công sau phản ánh của Lao Động

Nguyễn Tùng |

Thái Nguyên - UBND TP Sông Công sẽ giám sát chặt chẽ việc thực hiện các biện pháp bảo vệ môi trường tại Khu liên hợp xử lý rác thải Sông Công cũng như đẩy mạnh tiến độ xây dựng hạ tầng khu tái định cư xã Tân Quang sau phản ánh của Báo Lao Động.

Từ 1.1.2023, không đổi sang căn cước công dân gắn chip có bị xử phạt?

HUYÊN NGUYỄN |

Từ ngày 1.1.2023, sổ hộ khẩu sẽ bãi bỏ, không còn hiệu lực. Điều này dẫn đến không ít người dân thắc mắc, lo lắng việc chưa đổi sang căn cước công dân gắn chip có bị xử phạt hay không. Thượng tá Lê Mạnh Hà - Phó Trưởng phòng tham mưu Công an TPHCM, đã có những lý giải về vấn đề trên.

E dè với bất động sản phát mại giá hời

Cao Nguyên |

Thời gian gần đây, nhiều ngân hàng tổ chức phát mại tài sản thế chấp vay vốn là bất động sản (BĐS) do bên vay không đủ năng lực trả nợ các khoản vay. Các BĐS được ngân hàng phát mại giá rẻ là cơ hội tốt cho người mua nhà, tuy nhiên các chuyên gia cho rằng nhà đầu tư cũng phải cẩn trọng với những “món hời” theo kiểu này.

Doanh nghiệp nhỏ và vừa xin cấp bảo lãnh tín dụng thế nào?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email phanhax@xxx hỏi: Công ty tôi thuộc diện doanh nghiệp nhỏ và vừa tại địa phương. Hiện nay, do việc kinh doanh gặp nhiều khó khăn, tôi muốn làm thủ tục xin cấp bảo lãnh tín dụng tại Quỹ bảo lãnh tín dụng. Công ty tôi cần chuẩn bị các giấy tờ gì để xin cấp bảo lãnh tín dụng?

Điều kiện để được nhập ngũ?

Minh Ngọc |

Bạn đọc có email tronghungx@xxx hỏi: Tôi năm nay đã 23 tuổi, trình độ văn hóa lớp 9 và muốn được nhập ngũ. Tôi cần đáp ứng những tiêu chuẩn gì để được gọi nhập ngũ?

Đi nghĩa vụ quân sự có tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Phạm Hằng |

Bạn đọc có email namlongx@xxx hỏi: Tôi hiện đang được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp đến tháng thứ 2. Vừa qua, tôi vừa nhận được giấy báo thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tôi có tiếp tục được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?