Khai giả thông tin để kết hôn, bị xử phạt thế nào?

phương dung |

Bạn tôi khai giả thông tin để đăng ký kết hôn với người khác dù đã có vợ con ở quê. Bạn tôi sẽ bị xử phạt thế nào?

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có email tnungxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe -trả lời:

Điều 38 Nghị định số 82/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định về hành vi vi phạm quy định về đăng ký kết hôn như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký kết hôn.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Cho người khác sử dụng giấy tờ của mình để làm thủ tục đăng ký kết hôn hoặc sử dụng giấy tờ của người khác để làm thủ tục đăng ký kết hôn;

b) Cung cấp thông tin, tài liệu hoặc cam đoan, làm chứng sai sự thật về tình trạng hôn nhân để làm thủ tục đăng ký kết hôn.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật là giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy chứng nhận kết hôn đã cấp do có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 điều này; giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại khoản 1 điều này.

Như vậy, bạn của bạn có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng – 5.000.000 đồng. Biệp pháp khắc phục hậu quả do cơ quan nhà nước có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy chứng nhận kết hôn đã cấp do có hành vi vi phạm.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Không đăng ký kết hôn, ai được quyền nuôi con?

Phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: minaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn. Chúng tôi đã có với nhau một đứa con và một số tài sản chung. Hiện tại xảy ra mâu thuẫn và vợ chồng tôi đã quyết định không chung sống nữa. Xin hỏi, nghĩa vụ nuôi con và việc chia tài sản chung sẽ được xác định như thế nào?

Kết hôn trước 30 tuổi: Độ tuổi nào đẹp nhất để phụ nữ sinh con?

Hải Ngọc |

Các nhà khoa học đã khuyến cáo những cặp vợ chồng trẻ không nên kế hoạch quá lâu và bỏ lỡ "độ tuổi vàng" sinh nở.

Không đăng ký kết hôn, chia tay, ai được quyền nuôi con?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ tuanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi sống chung với người yêu nhưng chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi có con chung được 10 tháng tuổi. Hiện chúng tôi không sống cùng nhau nữa. Xin hỏi, trong trường hợp này ai có quyền được nuôi con?

Nguyên nhân nào khiến trạm BOT trên QL39B ở Thái Bình tê liệt nhiều giờ?

TRUNG DU |

Thái Bình - Ngày 15.8, tại khu vực trạm thu phí BOT trên Quốc lộ 39B đoạn qua xã Bình Minh (huyện Kiến Xương, tỉnh Thái Bình) tiếp tục nóng trở lại khi nhà đầu tư trạm thu phí áp dụng các biện pháp siết chặt, tăng cường tránh thất thu phí. Điều này đã vấp phải sự phản đối của nhiều tài xế khiến giao thông ách tắc, tê liệt trong nhiều giờ liên tục.

Lễ Quốc khánh 2.9: Công chức, viên chức, lao động được nghỉ tối đa 4 ngày

Quỳnh Chi |

Tổng số ngày nghỉ tối đa của dịp lễ Quốc khánh 2.9 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động năm nay là 4 ngày, không phải hoán đổi ngày nghỉ.

Bộ Ngoại giao thông tin về nạn nhân người Việt trong vụ cháy ở Anh

Khánh Minh |

Người Phát ngôn Bộ Ngoại giao Lê Thị Thu Hằng cập nhật thông tin về công tác bảo hộ công dân trong vụ cháy ở Anh.

Cựu Bí thư Bình Dương chối bỏ cáo buộc bao che cho doanh nghiệp

Việt Dũng |

Hà Nội - Ông Trần Văn Nam - cựu Bí thư Bình Dương - cho rằng, không biết việc Tổng Công ty 3-2 chuyển nhượng 43ha đất sang tư nhân và bản thân không có ý đồ gì để hợp thức hoá, che giấu sai phạm...

Về nơi xuất khẩu lô nhãn sang Châu Âu đầu tiên ở Hòa Bình

Khánh Linh |

Hòa Bình - Vượt qua những yêu cầu khắt khe về kỹ thuật canh tác để đáp ứng chất lượng sản phẩm, nhãn Sơn Thủy đã xuất khẩu thành công sang thị trường Châu Âu (EU).

Không đăng ký kết hôn, ai được quyền nuôi con?

Phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ: minaxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn. Chúng tôi đã có với nhau một đứa con và một số tài sản chung. Hiện tại xảy ra mâu thuẫn và vợ chồng tôi đã quyết định không chung sống nữa. Xin hỏi, nghĩa vụ nuôi con và việc chia tài sản chung sẽ được xác định như thế nào?

Kết hôn trước 30 tuổi: Độ tuổi nào đẹp nhất để phụ nữ sinh con?

Hải Ngọc |

Các nhà khoa học đã khuyến cáo những cặp vợ chồng trẻ không nên kế hoạch quá lâu và bỏ lỡ "độ tuổi vàng" sinh nở.

Không đăng ký kết hôn, chia tay, ai được quyền nuôi con?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ tuanhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi sống chung với người yêu nhưng chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi có con chung được 10 tháng tuổi. Hiện chúng tôi không sống cùng nhau nữa. Xin hỏi, trong trường hợp này ai có quyền được nuôi con?