Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có cần công chứng?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ thuhuongxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Vợ chồng tôi có ý định bán một mảnh đất. Chúng tôi đã thỏa thuận được với bên mua về giá và phương thức thanh toán. Nếu làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì có cần phải công chứng không?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 quy định về quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất như sau:

3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Theo quy định trích dẫn trên, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải được công chứng hoặc chứng thực. Tuy nhiên bạn không nói rõ bên mua là cá nhân hay tổ chức, vì vậy bạn cần xác định rõ nếu bên mua là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản thì không bắt buộc phải công chứng.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn có phải chịu lệ phí trước bạ?

đặng nụ |

Bạn đọc có email trangthuxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và bạn chuẩn bị góp vốn thành lập Công ty TNHH hai thành viên trở lên. Tôi dự định đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất nên phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn. Việc đăng ký chuyển quyền sở hữu với tài sản góp vốn có phải chịu lệ phí trước bạ không?

Lập di chúc có bắt buộc phải công chứng?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ quanganhxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Ông nội tôi có ý định lập di chúc để lại tài sản cho con cháu. Nếu ông viết di chúc thì có phải công chứng hay không?

Được giãn tiến độ đầu tư trong thời gian bao lâu?

đặng nụ |

Bạn đọc có email tranganhxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi 100% vốn nước ngoài, đăng ký thời gian góp vốn của nhà đầu tư là trong vòng 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư. Do các nhà đầu tư chưa có khả năng góp đủ vốn, nên muốn giãn tiến độ đầu tư. Xin hỏi, tổng thời gian giãn tiến độ đầu tư tối đa là bao nhiêu?

Hà Nội: Giao thông đường Nguyễn Trãi có "hạ nhiệt" sau 3 ngày phân làn?

Nhóm Pv |

Trong giờ cao điểm sáng thứ 2 đầu tuần, tình hình giao thông tại đường Nguyễn Trãi khá lộn xộn khi các phương tiện vẫn chưa đi đúng làn đường quy định. Lực lượng chức năng khá vất vả để phân luồng các phương tiện. 

Trường tăng học phí, thí sinh gác ước mơ đại học, tìm đường xuất khẩu lao động

Phương Thúy - Hoàng Hằng |

Năm học 2022-2023, hàng loạt trường đại học tăng học phí khiến nhiều thí sinh băn khoăn khi sắp xếp các nguyện vọng. Nên lựa chọn theo đam mê hay theo yếu tố tài chính là vấn đề khiến các em quan tâm nhất hiện nay.

TP.HCM: Nhiều cơ sở y tế xuống cấp, chờ cả chục năm chưa được sửa chữa

NGUYỄN LY  |

Những năm qua, ngành y tế TPHCM luôn hướng đến một mục tiêu là nâng cao chất lượng khám chữa bệnh, giảm tình trạng quá tải ở các bệnh viện tuyến trên. Tuy nhiên trên thực tế, cơ sở vật chất của nhiều y tế cơ sở đã xuống cấp, khiến cho người dân không mặn mà giao phó sức khoẻ của mình cho y tế cơ sở. 

Nguy cơ bệnh đậu mùa khỉ xâm nhập vào Việt Nam là rất lớn

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, bệnh đậu mùa khỉ hiện đang lây lan nhanh, nguy cơ lan rộng tới các quốc gia khác trên thế giới. Bộ Y tế nhận định nguy cơ bệnh đậu mùa khỉ xâm nhập vào Việt Nam rất lớn, vì vậy, bên cạnh việc giám sát dịch bệnh từ cửa khẩu, các cơ sở y tế trên cả nước cần chủ động giám sát, phát hiện ca bệnh sớm.

Dự báo thời điểm xung đột Nga-Ukraina kết thúc

Khánh Minh |

Cựu đại diện đặc biệt của Mỹ đưa ra dự báo về thời điểm xung đột Nga-Ukraina kết thúc.

Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn có phải chịu lệ phí trước bạ?

đặng nụ |

Bạn đọc có email trangthuxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và bạn chuẩn bị góp vốn thành lập Công ty TNHH hai thành viên trở lên. Tôi dự định đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất nên phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn. Việc đăng ký chuyển quyền sở hữu với tài sản góp vốn có phải chịu lệ phí trước bạ không?

Lập di chúc có bắt buộc phải công chứng?

phương dung |

Bạn đọc có địa chỉ quanganhxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Ông nội tôi có ý định lập di chúc để lại tài sản cho con cháu. Nếu ông viết di chúc thì có phải công chứng hay không?

Được giãn tiến độ đầu tư trong thời gian bao lâu?

đặng nụ |

Bạn đọc có email tranganhxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi 100% vốn nước ngoài, đăng ký thời gian góp vốn của nhà đầu tư là trong vòng 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư. Do các nhà đầu tư chưa có khả năng góp đủ vốn, nên muốn giãn tiến độ đầu tư. Xin hỏi, tổng thời gian giãn tiến độ đầu tư tối đa là bao nhiêu?