Hòa giải về tranh chấp đất đai thế nào?

phạm hằng |

Tư vấn về tranh chấp đất đai: Gia đình tôi có một mảnh đất nhưng hàng xóm lại tự ý trồng cây trên đất nhà tôi. Tôi muốn hòa giải trước khi khởi kiện. Xin hỏi, thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai được thực hiện như thế nào?

Trên đây là câu hỏi bạn đọc có email dohuyxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.:

Luật gia Phạm Thị Hằng - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Điều 202 Luật Đất đai 2013 quy định về việc hòa giải tranh chấp đất đai như sau:

1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.

5. Đối với trường hợp hòa giải thành mà có thay đổi hiện trạng về ranh giới, người sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau; gửi đến Sở Tài nguyên và Môi trường đối với các trường hợp khác.

Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Theo quy định nêu trên, bạn có thể tự hòa giải với hàng xóm, trường hợp không thể hòa giải được bạn có thể gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai được thực hiện theo quy định pháp luật trích dẫn trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

phạm hằng
TIN LIÊN QUAN

Trường hợp nào bị thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

phương dung |

Xin hỏi những trường hợp nào thì bị thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Có nên nhờ người khác đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Khánh An |

Vì các lý do khác nhau mà nhiều người nhờ người khác đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đứng tên khi nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhưng không có ủy quyền. Điều này sẽ tồn tại rất nhiều rủi ro về pháp lý.

Hòa giải tranh chấp đất đai, một bên vắng mặt thì phải làm sao?

phương dung |

Bạn đọc có email lienhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và hàng xóm có tranh chấp lối đi chung giữa hai nhà. Tôi làm đơn yêu cầu giải quyết tới UBND xã và được UBND xã gửi thông báo triệu tập hòa giải. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thủ tục hòa giải trong trường hợp này? Nếu tôi vắng mặt thì buổi hòa giải có được tiến hành không?

Không sớm có giấy phép, IPP Air Cargo và thị trường hàng không sẽ chịu thiệt hại rất lớn

Lam Duy |

IPP Air Cargo hiện đang đối mặt với nguy cơ bị hủy thương vụ mua thuê máy bay với Boeing nếu không sớm cung cấp được giấy phép kinh doanh vận tải hàng không. Đây sẽ là thiệt hại rất lớn không chỉ riêng với doanh nghiệp này mà cả với thị trường hàng không Việt Nam.

PODCAST: Giờ thứ 9 – Đứa con cầu tự (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Câu chuyện chúng tôi chia sẻ với các bạn ngày hôm nay có lẽ là một thực trạng không hiếm về những sự xung đột trong gia đình. Một kết cục buồn bắt nguồn từ những quan niệm ấu trĩ và quá mê muội vào mê tín dị đoan. 

Chứng khoán: Đà hồi phục vẫn tích cực, có thể mua trong nhịp điều chỉnh

Thế Lâm |

Thị trường chứng khoán phiên giao dịch ngày 26.5 giằng co với biên độ khá mạnh, tuy nhiên kết phiên vẫn tăng nhẹ. Đà hồi phục vẫn được cho rằng tích cực, các nhịp điều chỉnh là cơ hội mua vào.

Tài chính thông minh: Lối tắt đến giàu nhanh, có hay không?

Nhóm PV |

Cưới một người giàu có, trúng sổ số hay được thừa kế… có thể giúp bạn dư dả tài chính. Nhưng khả năng của những điều này là rất thấp. Trong số 16 của chương trình Tài chính thông minh, GS TS Andreas Stoffers sẽ chia sẻ về phương pháp để  làm giàu một cách bền vững.

Hải Phòng: Chấn chỉnh tình trạng ép học sinh không thi vào lớp 10

Mai Dung |

Hải Phòng - Chiều 26.5, thông tin tại hội nghị Giao ban báo chí TP.Hải Phòng tuần 22 năm 2022, ông Bùi Văn Kiệm - Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo TP.Hải Phòng khẳng định, Sở GDĐT Hải Phòng không có chỉ đạo về việc ép học sinh không thi vào lớp 10 THPT. 

Trường hợp nào bị thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

phương dung |

Xin hỏi những trường hợp nào thì bị thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Có nên nhờ người khác đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Khánh An |

Vì các lý do khác nhau mà nhiều người nhờ người khác đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đứng tên khi nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhưng không có ủy quyền. Điều này sẽ tồn tại rất nhiều rủi ro về pháp lý.

Hòa giải tranh chấp đất đai, một bên vắng mặt thì phải làm sao?

phương dung |

Bạn đọc có email lienhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và hàng xóm có tranh chấp lối đi chung giữa hai nhà. Tôi làm đơn yêu cầu giải quyết tới UBND xã và được UBND xã gửi thông báo triệu tập hòa giải. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thủ tục hòa giải trong trường hợp này? Nếu tôi vắng mặt thì buổi hòa giải có được tiến hành không?