Hòa giải tranh chấp đất đai, một bên vắng mặt thì phải làm sao?

phương dung |

Bạn đọc có email lienhaix@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi và hàng xóm có tranh chấp lối đi chung giữa hai nhà. Tôi làm đơn yêu cầu giải quyết tới UBND xã và được UBND xã gửi thông báo triệu tập hòa giải. Xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào về thủ tục hòa giải trong trường hợp này? Nếu tôi vắng mặt thì buổi hòa giải có được tiến hành không?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 88 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều, khoản của Luật Đất đai quy định về thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai như sau:

1. Khi nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai, ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:

a) Thẩm tra, xác minh tìm hiểu nguyên nhân phát sinh tranh chấp, thu thập giấy tờ, tài liệu có liên quan do các bên cung cấp về nguồn gốc đất, quá trình sử dụng đất và hiện trạng sử dụng đất;

b) Thành lập hội đồng hòa giải tranh chấp đất đai để thực hiện hòa giải. Thành phần hội đồng gồm: Chủ tịch hoặc phó chủ tịch ủy ban nhân dân là chủ tịch hội đồng; đại diện ủy ban mặt trận tổ quốc xã, phường, thị trấn; tổ trưởng tổ dân phố đối với khu vực đô thị; trưởng thôn, ấp đối với khu vực nông thôn; đại diện của một số hộ dân sinh sống lâu đời tại xã, phường, thị trấn biết rõ về nguồn gốc và quá trình sử dụng đối với thửa đất đó; cán bộ địa chính, cán bộ tư pháp xã, phường, thị trấn. Tùy từng trường hợp cụ thể, có thể mời đại diện hội nông dân, hội phụ nữ, hội cựu chiến binh, đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh;

c) Tổ chức cuộc họp hòa giải có sự tham gia của các bên tranh chấp, thành viên hội đồng hòa giải tranh chấp đất đai và người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan.

Việc hòa giải chỉ được tiến hành khi các bên tranh chấp đều có mặt. Trường hợp một trong các bên tranh chấp vắng mặt đến lần thứ hai thì được coi là việc hòa giải không thành.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

phương dung
TIN LIÊN QUAN

Mua phải đất tranh chấp chưa sang tên, hợp đồng có vô hiệu?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ yennguyenx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa mua một mảnh đất, đã thanh toán tiền đầy đủ nhưng chưa đăng ký sang tên. Hiện nay, mảnh đất lại đang có tranh chấp giữa người bán cho tôi và chủ sở hữu ban đầu. Nếu giao dịch dân sự giữa người bán và chủ sở hữu ban đầu vô hiệu thì hợp đồng mua đất của tôi có bị vô hiệu không?

Mua đất tranh chấp có bị vô hiệu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email doantamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bác tôi mua một mảnh đất của người họ hàng và đã hoàn tất thủ tục sang tên theo đúng quy định pháp luật. Tuy nhiên, khoảng hơn 1 năm sau, mảnh đất bị tranh chấp vì sai phạm trong hợp đồng chuyển nhượng giữa chủ sở hữu mảnh đất ban đầu với người họ hàng đó. 

Có được khởi kiện tranh chấp đất đai chưa hòa giải tại xã?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email tranhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi có một mảnh đất ở quê đang bị tranh chấp về quyền sử dụng đất. Hiện giờ anh tôi muốn khởi kiện ra tòa án để giải quyết thì có bắt buộc phải hòa giải tại Uỷ ban nhân dân xã trước không?

Đội hình Man United đấu Brentford: Ronaldo trở lại

Đức Mạnh |

Liệu sự trở lại của Ronaldo có thể giúp Man United giành 3 điểm đầu tiên tại Premier League? 

Á hậu Thuỵ Vân chia sẻ về Tân Miss World Việt Nam 2022 Mai Phương

Linh Chi |

Theo Á hậu Thuỵ Vân, Hoa hậu Mai Phương hoàn toàn xứng đáng với ngôi vị Miss World Việt Nam 2022 vì những nỗ lực, cố gắng của người đẹp. 

Hải Phòng: Sạt lở nghiêm trọng, khu vực lên đồi Đài Thiên Văn bị phong tỏa

Mai Chi |

Hải Phòng - Chiều 13.8, UBND quận Kiến An và Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Hải Phòng đã có mặt tại khu vực Đài Thiên văn, tiến hành rà soát, kiểm tra khu vực bị sạt lở vào chiều tối 12.8.

Số bệnh nhân COVID-19 nặng tăng cao, 1 F0 tử vong

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được trên cả nước trong ngày 13.8 là 1.815 ca, giảm ca so với hôm qua (2.192 ca). Đáng chú ý, số bệnh nhân nặng tăng lên 137 ca, 1 F0 tử vong. 

Tiền hỗ trợ đến tay công nhân sau lời hứa "không xong thì từ chức"

ANH THƯ |

Công nhân đã nhận được tiền hỗ trợ thuê nhà sau tuyên bố của Lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Sơn La về việc nếu họ không nhận được tiền đúng hạn sẽ xin được từ chức.

Mua phải đất tranh chấp chưa sang tên, hợp đồng có vô hiệu?

đặng nụ |

Bạn đọc có địa chỉ yennguyenx@xxx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi vừa mua một mảnh đất, đã thanh toán tiền đầy đủ nhưng chưa đăng ký sang tên. Hiện nay, mảnh đất lại đang có tranh chấp giữa người bán cho tôi và chủ sở hữu ban đầu. Nếu giao dịch dân sự giữa người bán và chủ sở hữu ban đầu vô hiệu thì hợp đồng mua đất của tôi có bị vô hiệu không?

Mua đất tranh chấp có bị vô hiệu?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email doantamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bác tôi mua một mảnh đất của người họ hàng và đã hoàn tất thủ tục sang tên theo đúng quy định pháp luật. Tuy nhiên, khoảng hơn 1 năm sau, mảnh đất bị tranh chấp vì sai phạm trong hợp đồng chuyển nhượng giữa chủ sở hữu mảnh đất ban đầu với người họ hàng đó. 

Có được khởi kiện tranh chấp đất đai chưa hòa giải tại xã?

Đặng Nụ |

Bạn đọc có email tranhangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi có một mảnh đất ở quê đang bị tranh chấp về quyền sử dụng đất. Hiện giờ anh tôi muốn khởi kiện ra tòa án để giải quyết thì có bắt buộc phải hòa giải tại Uỷ ban nhân dân xã trước không?