Hồ sơ, thời gian giải quyết chế độ tai nạn lao động thế nào?

MỸ HẠNH |

Bạn đọc có email nghiadangx@xxx hỏi: Tôi bị tai nạn lao động và đã gửi toàn bộ hồ sơ bệnh án có xác nhận của cơ quan y tế cho công ty. Đến nay tôi đã đi làm trở lại nhưng chưa được giải quyết chế độ TNLĐ. Xin hỏi thời gian giải quyết chế độ TNLĐ là bao lâu?

Luật gia Sa Thị Mỹ Hạnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 45 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động (TNLĐ) như sau:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;

Điều 57 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định về hồ sơ hưởng chế độ TNLĐ bao gồm:

1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.

3. Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.

4. Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi thống nhất ý kiến với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Điều 59 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định về giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động như sau:

1. Người sử dụng lao động nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, theo quy định tại Điều 57 Luật này.

2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động; trường hợp không giải quyết thì cơ quan bảo hiểm xã hội phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

MỸ HẠNH
TIN LIÊN QUAN

Chuyển bảo hiểm y tế về bệnh viện tỉnh được không?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc có email thuyx@xxx hỏi: Tôi đang làm việc tại  Đồng Nai. Năm 2018, công ty tôi chưa phát thẻ bảo hiểm y tế mới cho nhân viên. Thẻ cũ của tôi đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu là  phòng khám đa khoa tuyến huyện. Nay tôi muốn chuyển nơi khám, chữa bệnh ban đầu  lên bệnh viện đa khoa tỉnh được không?

Có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác không?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc có email hoa25x@xxx hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Hà Nội thì chuyển vào Đồng Nai sinh sống. Xin hỏi trường hợp của tôi có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Hồ sơ đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm những gì?

Có được nhận lương khi đang hưởng chế độ ốm đau không?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc có email bachxdx@xxx hỏi: Tôi làm việc tại công ty theo hợp đồng lao động xác định thời hạn. Vừa rồi, tôi nghỉ phép về quê thì bị tai nạn giao thông. Trường hợp của tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau không? Trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau thì tôi có được hưởng lương từ công ty không?.

Phá đường dây cá độ hàng chục nghìn tỷ đồng mùa World Cup 2022

Anh Tú |

TPHCM - Ngày 22.11, Cục cảnh sát Hình sự (C02) Bộ Công an cho biết vừa bắt giữ 14 người để điều tra hành vi Tổ chức đánh bạc và Đánh bạc. Theo đó, đường dây cá độ bóng đá này có mức giao dịch lên đến 30.000 tỉ đồng.

Những người hùng của Saudi Arabia quen mặt với tuyển Việt Nam

NGUYỄN ĐĂNG |

Huấn luyện viên Herve Renard cùng các cầu thủ tại tuyển Saudi Arabia đã tạo nên cú sốc lớn nhất tại World Cup 2022 khi đánh bại tuyển Argentina 2-1.

Sau phản ánh của Lao Động: Quận Cầu Giấy xử lý công trình sai phạm

Phan Anh |

Công trình sai phạm cạnh dự án The Park Home (phường Dịch Vọng - Cầu Giấy - Hà Nội) đang được xử lý sau phản ánh của Báo Lao Động.

Tuyển Đan Mạch chia điểm Tunisia

NHÓM PV |

Trận đấu giữa tuyển Đan Mạch với Tunisia tại bảng D World Cup 2022 đã kết thúc với tỉ số 0-0.

Vận động chủ nhà trọ giảm tiền thuê trọ chia sẻ khó khăn với người lao động

ĐÌNH TRỌNG |

Bình Dương - Dịp cuối năm 2022, hàng trăm ngàn lao động ở Bình Dương bị giảm giờ làm, giảm thu nhập, cuộc sống gặp nhiều khó khăn. Trong bối cảnh đó, Liên đoàn Lao động tỉnh Bình Dương vận động và đề nghị các đơn vị và lãnh đạo các địa phương cùng vận động các chủ trọ xem xét miễn hoặc giảm tiền thuê trọ để chia sẻ, hỗ trợ người lao động vượt qua giai đoạn khó khăn.

Chuyển bảo hiểm y tế về bệnh viện tỉnh được không?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc có email thuyx@xxx hỏi: Tôi đang làm việc tại  Đồng Nai. Năm 2018, công ty tôi chưa phát thẻ bảo hiểm y tế mới cho nhân viên. Thẻ cũ của tôi đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu là  phòng khám đa khoa tuyến huyện. Nay tôi muốn chuyển nơi khám, chữa bệnh ban đầu  lên bệnh viện đa khoa tỉnh được không?

Có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác không?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc có email hoa25x@xxx hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Hà Nội thì chuyển vào Đồng Nai sinh sống. Xin hỏi trường hợp của tôi có được chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Hồ sơ đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm những gì?

Có được nhận lương khi đang hưởng chế độ ốm đau không?

THÁI PHƯƠNG |

Bạn đọc có email bachxdx@xxx hỏi: Tôi làm việc tại công ty theo hợp đồng lao động xác định thời hạn. Vừa rồi, tôi nghỉ phép về quê thì bị tai nạn giao thông. Trường hợp của tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau không? Trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau thì tôi có được hưởng lương từ công ty không?.